Hỏi đáp về ly hôn 1125 Lượt xem Xử lý thế nào về hôn nhân, tài sản khi chồng bị tuyên bố là đã chết mà trở về?

Xử lý thế nào về hôn nhân, tài sản khi chồng bị tuyên bố là đã chết mà trở về?

Chào các luật sư công ty luật Thái An, chồng tôi đã mất tích được 7 năm và tôi đã làm đơn yêu cầu tòa án tuyên bố mất tích và ly dị với chồng. Tôi đã đi bước nữa và có một con nhỏ. Hiện giờ chúng tôi đang sống trong ngôi nhà của tôi và chồng cũ. Nay chồng cũ đã trở về và yêu cầu tôi phải bỏ chồng mới và quay lại sống chung với anh ta nếu không thì sẽ cho cả tôi và con tôi ra đường. Vậy cho tôi hỏi là giờ tôi nên làm gì?

Chào các luật sư công ty luật Thái An, chồng tôi đã mất tích được 7 năm và tôi đã làm đơn yêu cầu tòa án tuyên bố mất tích và ly dị với chồng. Tôi đã đi bước nữa và có một con nhỏ. Hiện giờ chúng tôi đang sống trong ngôi nhà của tôi và chồng cũ. Nay chồng cũ đã trở về và yêu cầu tôi phải bỏ chồng mới và quay lại sống chung với anh ta nếu không thì sẽ cho cả tôi và con tôi ra đường. Vậy cho tôi hỏi là giờ tôi nên làm gì?

Chào chị và cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến Luật Thái An.

Chúng tôi xin trả lời chị như sau:

Theo quy định tại Điều 26 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 có quy định về quan hệ hôn nhân khi một bên bị tuyên bố là đã chết mà trở về như sau:

"Khi Toà án ra quyết định huỷ bỏ tuyên bố một người là đã chết theo quy định tại Điều 93 của Bộ luật dân sự mà vợ hoặc chồng của người đó chưa kết hôn với người khác thì quan hệ hôn nhân đương nhiên được khôi phục; trong trường hợp vợ hoặc chồng của người đó đã kết hôn với người khác thì quan hệ hôn nhân được xác lập sau có hiệu lực pháp luật".

Như vậy trong trường hợp của chị thì quan hệ hôn nhân của chị và chồng cũ đã chấm dứt và chồng cũ của chị không có quyền yêu cầu chị sống chung.

Còn về ngôi nhà mà chị đang sống là tài sản chung của chị và chồng cũ trong thời kỳ hôn nhân  thì theo Khoản 3 Điều 83 Bộ luật Dân sự 2005 thì người bị tuyên bố là đã chết mà còn sống có quyền yêu cầu những người đã nhận tài sản thừa kế trả lại tài sản, giá trị tài sản hiện còn. Như vậy ngôi nhà này thuộc sở hữu chung của chị và chồng cũ nên chị và chồng cũ có thể thỏa thuận việc phân chia ngôi nhà. Nếu chồng cũ của chị không chịu phân chia ngôi nhà thì chị có quyền khởi kiện ra tòa án có thẩm quyền đề nghị giải quyết theo quy định ly hôn của pháp luật.

Trân trọng.

Bộ phận tư vấn luật – công ty luật Thái An

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An