Hỏi đáp về kết hôn 560 Lượt xem Xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

Xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

Em và bạn gái đang du học tại Anh và muốn kết hôn ở đây. Nhưng khi thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn buộc phải có giấy xác nhận tình trạng hôn nhân xin tại địa phương. Do việc học không cho phép, chúng em không thể tự về nước xin giấy xác nhận được. Xin hỏi Luật sư, chúng em có thể ủy quyền cho bố mẹ lấy giúp giấy xác nhận được không ạ? Thủ tục thế nào ạ?

Em và bạn gái đang du học tại Anh và muốn kết hôn ở đây. Nhưng khi thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn buộc phải có giấy xác nhận tình trạng hôn nhân xin tại địa phương. Do việc học không cho phép, chúng em không thể tự về nước xin giấy xác nhận được. Xin hỏi Luật sư, chúng em có thể ủy quyền cho bố mẹ lấy giúp giấy xác nhận được không ạ? Thủ tục thế nào ạ?

Chào Luật sư của Công ty Luật Thái An. Em và bạn gái đang du học tại Anh và muốn kết hôn ở đây. Nhưng khi đăng ký kết hôn buộc phải có giấy xác nhận tình trạng hôn nhân xin tại địa phương. Do việc học không cho phép, chúng em không thể tự về nước xin giấy xác nhận được. Xin hỏi Luật sư, bọn em có thể ủy quyền cho bố mẹ lấy giúp giấy xác nhận được không ạ? Thủ tục thế nào ạ?

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Luật Thái An, Luật sư của chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo Nghị định số 06/2012/NĐ-CP ngày 02/02/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về hôn nhân và gia đình và chứng thực đã bổ sung, sửa đổi Điều 10 của Nghị định 158/2005/NĐ-CP:

Người có yêu cầu cấp các giấy tờ về hộ tịch mà không có điều kiện trực tiếp đến cơ quan đăng ký hộ tịch, thì có thể ủy quyền cho người khác làm thay. Việc ủy quyền phải bằng văn bản và phải được công chứng hoặc chứng thực hợp lệ.

Nếu người được ủy quyền là ông, bà, cha, mẹ, con, vợ, chồng, anh, chị, em ruột của người ủy quyền, thì không cần phải có văn bản ủy quyền, nhưng phải có giấy tờ chứng minh về mối quan hệ nêu trên.

Như vậy, các bạn có thể ủy quyền cho bố mẹ thực hiện việc xin Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân tại UBND cấp xã nơi bạn cư trú trước khi ra nước ngoài.

Thủ tục cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

Để được cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thì cha (mẹ) bạn cần phải thực hiện các thủ tục quy định tại Điều 67 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP:

- Người yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định).

- Sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc viên chức Lãnh sự ký và cấp cho đương sự Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (theo mẫu quy định).

Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn xác minh là 5 ngày.

Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị 6 tháng, kể từ ngày xác nhận.

Hy vọng lời tư vấn của chúng tôi đã giúp ích cho bạn.

Nếu cần được tư vấn pháp lý, hãy liên hệ ngay với Luật sư hôn nhân gia đình của chúng tôi để được giải đáp kịp thời.

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An