Hỏi đáp về ly hôn 633 Lượt xem Vợ mang thai của tình nhân?

Vợ mang thai của tình nhân?

Em và nhà anh N đã có giao ước cưới nhau, 2 đứa cũng hiểu nhau và yêu nhau nên cũng đồng ý quyết định tháng 8/2014 cưới cho hợp tuổi. Vào tháng 6/2104 em có đi công tác xa và gặp người yêu cũ, chúng em đã không làm chủ được cảm xúc nên đã quan hệ tình cảm với nhau. Sau lần đó, anh ấy đã xin lỗi em rồi đường ai nấy đi. Tuy nhiên, sau khi kết hôn được 3 tháng, không hiểu từ đâu gia đình chồng em biết em quan hệ với người yêu cũ và bắt chúng em ly hôn trong khi em đã có thai được 5 tháng.

Em và nhà anh N đã có giao ước cưới nhau, 2 đứa cũng hiểu nhau và yêu nhau nên cũng đồng ý quyết định tháng 8/2014 cưới cho hợp tuổi. Vào tháng 6/2104 em có đi công tác xa và gặp người yêu cũ, chúng em đã không làm chủ được cảm xúc nên đã quan hệ tình cảm với nhau. Sau lần đó, anh ấy đã xin lỗi em rồi đường ai nấy đi. Tuy nhiên, sau khi kết hôn được 3 tháng, không hiểu từ đâu gia đình chồng em biết em quan hệ với người yêu cũ và bắt chúng em ly hôn trong khi em đã có thai được 5 tháng.

Giờ em phải làm thế nào đây luật sư, hiện giờ em đang rối trí quá mà không nghĩ ra được gì cả?

Vợ mang thai của tình nhân?

 

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Theo thông tin ban đưa ra, chúng tôi cần làm rõ việc bạn “cưới” nhưng đã đăng kí kết hôn hay chưa, hay chỉ làm đám cưới thôi. Việc đăng ký kết hôn là vấn đề then chốt, là căn cứ để chúng tôi có thể tư vấn cho bạn. Trường hợp bạn chỉ làm đám cưới thì tức là mối quan hệ của chồng bạn và bạn không phải mối quan hệ hôn nhân theo luật định, do vậy sẽ không có cơ sở để ly hôn mà chỉ là ly thân.

Nếu bạn và chồng đã đăng ký kết hôn, pháp luật đã công nhận mối quan hệ này. Theo quy định tại khoản 1 Điều 63 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 thì “Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ đó là con chung của vợ chồng”. Có nghĩa là không cần biết cái thai là của chồng bạn hay của bạn trai cũ của bạn, được tạo ra trong thời kỳ hôn nhân, đó là con chung, chồng bạn phải có nghĩa vụ với người con chung đó.

Tiếp đó, Theo quy định tại Điều 85 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 thì vợ, chồng  hoặc cả hai người có quyền xin yêu cầu ly hôn và pháp luật chỉ hạn chế quyền ly hôn của người chồng khi con sinh ra chưa đủ 12 tháng tuổi. Do vậy, nếu đứa bé chưa đủ 12 tháng tuổi thì chồng em gái bạn không có quyền yêu cầu ly hôn, việc ly hôn trong lúc này chỉ được chấp nhận khi em gái bạn yêu cầu ly hôn. Nếu đứa bé đã đủ 12 tháng tuổi thì em gái bạn hay chồng em gái bạn cũng có thể yêu cầu ly hôn. Cho dù gia đình bên chồng có bắt chồng bạn ly hôn với bạn, tòa án sẽ không thụ lý lá đơn đó. Phải sau khi đứa bé đủ 12 tháng thì chồng bạn mới có quyền đề đơn tiếp theo.

Chúng tôi khuyên bạn bình tĩnh giải quyết tình huống bởi hạnh phúc gia đình là điều quan trọng hơn cả.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

 

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An