Hỏi đáp về ly hôn 639 Lượt xem Vợ chỉ ở nhà, có được chia tài sản?

Vợ chỉ ở nhà, có được chia tài sản?

Tôi làm công ty lương tháng được khoảng 15 triệu, vợ tôi thì chỉ ở nhà trông con và bếp núc do vậy hầu hết tài sản trong gia đình (từ căn nhà đến cái xe máy) đều do tôi mua. Tôi muốn hỏi, khi ly hôn, vợ tôi có được chia tài sản hay không?

Tôi làm công ty lương tháng được khoảng 15 triệu, vợ tôi thì chỉ ở nhà trông con và bếp núc do vậy hầu hết tài sản trong gia đình (từ căn nhà đến cái xe máy) đều do tôi mua. Tôi muốn hỏi, khi ly hôn, vợ tôi có được chia tài sản hay không?

Vợ chỉ ở nhà, có được chia tài sản?

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Nguyên tắc chung của vợ chồng là nguyên tắc bình đẳng và được quy định tại khoản 1 điều 29 luật hôn nhân và gia đình :” Vợ, chồng bình đẳng với nhau về quyền, nghĩa vụ trong việc tạo lập, chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung; không phân biệt giữa lao động trong gia đình và lao động có thu nhập”.

Pháp luật cũng quy định về tài sản chung của vợ chồng tại khoản 1 điều 33 đó là :” Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung”.

Từ hai điều khoản trên có thể thấy rằng, việc vợ bạn không tạo ra của cải vật chất nhưng vẫn được bình đẳng với nhau về quyền và nghĩa vụ về tài sản. Tài sản mà bạn tạo ra trong thời ky hôn nhân chính là tài sản chung của vợ chồng. Cho nên, khi ly hôn, vợ bạn vẫn có quyền trong khối tài sản đó, việc được ít hay nhiều phụ thuộc vào thỏa thuận và công sức đóng góp nếu bạn chứng minh được.

Mong rằng, lời tư vấn của chúng tôi đã thỏa mãn được câu hỏi của ban. Nếu còn gì thắc mắc, hãy liên hệ với chúng tôi ngay.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An