Hỏi đáp về kết hôn 870 Lượt xem Tư vấn về vấn đề tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân

Tư vấn về vấn đề tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân

Chào luật sư, tôi đã kết hôn. Hiện nay, bố mẹ tôi định cho tôi một khoản tiền để mua một căn nhà nhưng với điều kiện là căn nhà đó chỉ đứng tên mình tôi mà không có tên chồng. Vậy xin hỏi luật sư làm như vậy có được không và nếu sau này vợ chồng tôi có ly hôn thì tài sản này được xử lý như thế nào? Cảm ơn luật sư.

Chào luật sư, tôi đã kết hôn. Hiện nay, bố mẹ tôi định cho tôi một khoản tiền để mua một căn nhà nhưng với điều kiện là căn nhà đó chỉ đứng tên mình tôi mà không có tên chồng. Vậy xin hỏi luật sư làm như vậy có được không và nếu sau này vợ chồng tôi có ly hôn thì tài sản này được xử lý như thế nào? Cảm ơn luật sư.

 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Luật Thái An. Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin hỗ trợ trả lời như sau:

Tài sản riêng của vợ, chồng quy định tại Điều 43 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014:

1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.

Bên cạnh đó, tài sản riêng của vợ, chồng cũng được xác định theo quy định tại Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình như sau:

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

Trường hợp của bạn, căn nhà được mua bằng tiền bố mẹ bạn cho bạn nên được tính là tài sản riêng của bạn. Do vậy, bạn hoàn toàn có quyền đứng tên một mình trong sổ đỏ nếu bạn xác định đất là tài sản riêng của mình thì việc tặng, cho đất cần phải lập hợp đồng tặng cho, trong đó ghi rõ việc “cho riêng” khoản tiền này cho bạn. Hợp đồng tặng cho này cần có công chứng để bảo đảm tính pháp lý.

Về việc chia tài sản khi ly hôn vì căn nhà là tài sản riêng cả bạn nên nếu bạn và chồng không có thỏa thuận gì khác thì căn nhà vẫn thuộc quyền sở hữu của bạn.

Hy vọng sự tư vấn trên đã giúp bạn giải quyết phần nào vấn đề của mình. Nếu còn gì vướng mắc Công ty Luật Thái An – với đội ngũ luật sư giàu kinh nghiệm trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình sẽ giải đáp mọi mắc của bạn, vui lòng liên hệ trực tiếp để được tư vấn cụ thể hơn. Chúc bạn nhiều sức khỏe!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An