Quyền và nghĩa vụ thành viên gia đình 870 Lượt xem Tư vấn về quyền học tập của con khi cha mẹ rạn nứt tình cảm

Tư vấn về quyền học tập của con khi cha mẹ rạn nứt tình cảm

Chào các luật sư, tôi kết hôn và có con trai giờ đã 6 tuổi. Tuy nhiên do vợ chồng tôi có mâu thuẫn nên tôi và con trai đang sống ở nhà mẹ đẻ. Hiện giờ cháu đã đến tuổi đi học nhưng vì thiếu sổ hộ khẩu và giấy tờ cá nhân nên không thể làm thủ tục nhập học ở trường tiểu học được. Tuy tôi đã phản ánh vấn đề trên với chồng nhưng anh ta nói việc của mẹ con cô tôi không quan tâm. Xin các luật sư tư vấn về trường hợp của tôi để con tôi có thể đi học được?

Chào các luật sư, tôi kết hôn và có con trai giờ đã 6 tuổi. Tuy nhiên do vợ chồng tôi có mâu thuẫn nên tôi và con trai đang sống ở nhà mẹ đẻ. Hiện giờ cháu đã đến tuổi đi học nhưng vì thiếu sổ hộ khẩu và giấy tờ cá nhân nên không thể làm thủ tục nhập học ở trường tiểu học được. Tuy tôi đã phản ánh vấn đề trên với chồng nhưng anh ta nói việc của mẹ con cô tôi không quan tâm. Xin các luật sư tư vấn về trường hợp của tôi để con tôi có thể đi học được?

Chào bạn, cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho luật sư tư vấn. Về trường hợp của bạn chúng tôi trả lời về quyền nuôi con sau ly hôn như sau:

Điều 39, Hiến pháp năm 2013 có quy định: “Học tập là quyền và nghĩa vụ công dân”. Cùng với Hiến pháp, các Luật khác cũng quy định cụ thể:

Khoản 1, điều 69, Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

Thương yêu con, tôn trọng ý kiến của con; chăm lo việc học tập, giáo dục để con phát triển lành mạnh về thể chất, trí tuệ, đạo đức, trở thành người con hiếu thảo của gia đình, công dân có ích cho xã hội.

Điều 11 Luật Giáo dục 2005 Phổ cập giáo dục quy định:

1. Giáo dục tiểu học và giáo dục trung học cơ sở là các cấp học phổ cập. Nhà nước quyết định kế hoạch phổ cập giáo dục, bảo đảm các điều kiện để thực hiện phổ cập giáo dục trong cả nước.

2. Mọi công dân trong độ tuổi quy định có nghĩa vụ học tập để đạt trình độ giáo dục phổ cập.

3. Gia đình có trách nhiệm tạo điều kiện cho các thành viên của gia đình trong độ tuổi quy định được học tập để đạt trình độ giáo dục phổ cập.

Điều 94 Luật Giáo dục quy định Trách nhiệm của gia đình:

1. Cha mẹ hoặc người giám hộ có trách nhiệm nuôi dưỡng, giáo dục và chăm sóc, tạo điều kiện cho con em hoặc người được giám hộ được học tập, rèn luyện, tham gia các hoạt động của nhà trường.

2. Mọi người trong gia đình có trách nhiệm xây dựng gia đình văn hóa, tạo môi trường thuận lợi cho việc phát triển toàn diện về đạo đức, trí tuệ, thể chất, thẩm mỹ của con em; người lớn tuổi có trách nhiệm giáo dục, làm gương cho con em, cùng nhà trường nâng cao chất lượng, hiệu quả giáo dục.

Về mặt pháp lý, cha mẹ có nghĩa vụ thương yêu con, tôn trọng ý kiến của con; chăm lo việc học tập, giáo dục con. Gia đình có trách nhiệm tạo điều kiện cho các thành viên của gia đình trong độ tuổi quy định được học tập để đạt trình độ giáo dục phổ cập. Có thể nói các mẫu thuẫn phát sinh trong hôn nhân của vợ chồng bạn đang làm cản trở quyền được đi học của con.

Còn về việc thiếu các giấy tờ cần thiết để nhập học cho con: trước hết bạn phải tiến hành đăng ký tạm trú tại địa phương . Sau khi có giấy đăng ký tạm trú của công an địa phương bạn tiếp tục thực hiện các thủ tục khác theo quy định của trường tiểu học ở địa phương. Tuy nhiên, nếu học sinh thường trú quá đông, nhà trường có thể không nhận. Vấn đề ưu tiên cho học sinh có trong hộ khẩu của địa bàn trường, là để tránh nhiều trường hợp học sinh tạm trú học được một thời gian rồi lại chuyển trường.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Chúc bạn sức khỏe và sớm hoàn thành thủ tục.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An