Hỏi đáp về thừa kế 194 Lượt xem Tư vấn thừa kế

Tư vấn thừa kế

Chồng qua đời không để lại di chúc , chia tài sản như thế nào ?

Chồng qua đời không để lại di chúc , chia tài sản như thế nào ?

Câu hỏi khách hàng : Chồng em bị bệnh qua đời, không có di chúc để lại. Tài sản bao gồm: nhà cửa , đất đai. Vợ chồng em có một đứa con, còn bên phía nhà chồng còn có mẹ già. Vậy cho em hỏi quyền thừa kế tài sản sẽ như thế nào ( tài sản đều có trước hôn nhân )?

Trả lời :

1. Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật dân sự 2015.

2. Giải đáp :

Căn cứ theo Điều 649 và 650 BLDS 2015 thì những trường hợp được thừa kế theo pháp luật gồm:

  • Không để lại di chúc
  • Di chúc không hợp pháp
  • Những người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc cùng thời điểm với người để lại di chúc ; hoặc cơ quan tổ chức được hưởng thừa kế nhưng không còn tồn tại ở thời điểm mở di chúc.
  • Những người được được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối không nhận di sản được thừa kế đó.

Như vậy, chồng của bạn bị bênh qua đời và không để lại di chúc thuộc điểm a Khoản 1 Điều 650 . Và người thừa kế theo pháp luật sẽ là bạn, mẹ chồng của bạn và con của bạn.

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 651 BLDS 2015 về người thừa kế theo pháp luật thì những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự: “ Hàng thừa kế thứ nhất có vợ, chồng, cha đẻ ,mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người đã qua đời.”

Hàng thừa kế thứ nhất đó sẽ gồm: bạn, mẹ chồng bạn và con của bạn.   

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 651 quy định rõ: Những người cùng hàng thừa kế thì hưởng phần di sản bằng nhau. Như vậy di sản đó sẽ được chia đều thành 3 phần.

Về hồ sơ thủ tục khai nhận di sản thừa kế gồm có:

  • Phiếu yêu cầu công chứng hợp đồng, giao dịch.
  • Dự thảo văn bản khai nhận di sản (trường hợp tự soạn thảo).
  • Bản sao giấy tờ tuỳ thân.
  • Giấy tờ để chứng minh quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản của người để lại di sản đó.
  • Giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người được hưởng di sản theo quy định của pháp luật về thừa kế.
  • Giấy chứng tử (bản chính kèm bản sao) của người để lại di sản, giấy báo tử, bản án tuyên bố đã chết (bản chính kèm bản sao).
  • Sau khi đã khai nhận di sản thừa kế thì bạn cần làm thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất (nếu có) để hợp thức hóa quyền sở hữu của mình đối với phần di sản được thừa kế này.

Trên đây là tư vấn của luật sư công ty Luật Thái An, để biết rõ hơn về thủ tục hưởng di sản thừa kế, mời bạn liên hệ ngay tới Luật sư của chúng tôi theo số điện thoại. Bạn cũng có thể xem các bài viết khác của chúng tôi về thừa kế tại đường link này. Trân trọng cảm ơn!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy!

 

 

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An