Hỏi đáp về ly hôn 1116 Lượt xem Tiền trúng xổ số có phải chia cho chồng khi ly hôn không?

Tiền trúng xổ số có phải chia cho chồng khi ly hôn không?

Tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân được chia theo nguyên tắc chia đôi có căn cứ đến một số yếu tố... Vậy tiền trúng số có phải là tài sản chung? Khi ly hôn có được chia đôi?

Tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân được chia theo nguyên tắc chia đôi có căn cứ đến một số yếu tố... Vậy tiền trúng số có phải là tài sản chung? Khi ly hôn có được chia đôi?

Câu hỏi: Vợ chồng tôi sắp ly hôn, chúng tôi có thỏa thuận về việc chia tài sản. Có một vấn đề là tôi có 70 triệu là khoản tiền riêng tôi bảo với chồng tôi đấy là tiền mẹ tôi cho, không biết từ đâu mà bây giờ anh ta biết được đấy là số tiền tôi trúng xổ số và bắt phải chia một nửa cho anh ta. Xin hỏi luật sư theo luật tiền trúng xổ số có phải chia cho chồng không?


Văn phòng luật sư tư vấn ly hôn Thái An

Theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 năm 2014 quy định tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân.
Đối với nội dung “thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân” được Điều 9 nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hôn nhân và gia đình quy định gồm:
- Khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 11 của Nghị định này.
- Tài sản mà vợ, chồng được xác lập quyền sở hữu theo quy định của Bộ luật Dân sự đối với vật vô chủ, vật bị chôn giấu, bị chìm đắm, vật bị đánh rơi, bị bỏ quên, gia súc, gia cầm bị thất lạc, vật nuôi dưới nước.
- Thu nhập hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.
Như vậy khoản tiền trúng thưởng xổ số của bạn được coi là tài chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân vì việc việc yêu cầu chia đôi của chồng bạn không trái pháp luật.
Việc chia tài sản chung của hai vợ chồng trong trường hợp này được thực hiện theo thỏa thuận. Nếu không thỏa thuận được thì vợ, chồng bạn có thể yêu cầu tòa án quyết định việc chia tài sản.

MỜI CÁC BẠN XEM VIDEO NÀY ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN ĐẦY ĐỦ NHẤT VỀ CHIA TÀI SẢN KHI LY HÔN, TÀI SẢN CHUNG CỦA VỢ CHỒNG, TÀI SẢN RIÊNG CỦA VỢ, CHỒNG:


Công ty luật Thái An là công ty tư vấn hàng đầu về thủ tục ly hôn, tư vấn ly hôn, dịch vụ ly hôn, giải quyết các vấn đề liên quan đến luật dân sự và hình sự...

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An