Chúng tôi là hãng luật thành lập từ buổi đầu khi thị trường dịch vụ pháp lý khởi sắc. Được thành lập năm 2007, Luật Thái An đã có bề dầy hơn 10 năm kinh nghiệm. Đặc biệt các vấn đề hôn nhân gia đình là một lĩnh vực hành nghề chính của luật sư Luật Thái An. Trong bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ tư vấn về vấn đề thuận tình ly hôn có cần hòa giải hay không ?

1. Cơ sở pháp lý để trả lời câu hỏi Thuận tình ly hôn có cần hòa giải hay không?

Cơ sở pháp lý để trả lời câu hoi Thuận tình ly hôn có cần hòa giải hay không? là:

  • Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014
  • Nghị quyết số 326/2016/UBTVQH14 quy định về mức thu, miễn, giảm, thu, nộp, quản lý và xử dụng án phí và lệ phí tòa án.

2. Tư vấn của Luật sư về câu hỏi Thuận tình ly hôn có bắt buộc phải tiến hành hòa giải không?

Trong thủ tục ly hôn thuận tình có hai bước hòa giải đó là hòa giải tại cơ sở và hòa giải tại Tòa án.

a)     Đối với hòa giải thuận tình ly hôn tại cơ sở

Theo Điều 52 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về việc khuyến khích hòa giải tại cơ sở: “Nhà nước và xã hội khuyến khích việc hòa giải ở cơ sở khi vợ, chồng có yêu cầy ly hôn. Việc hòa giải được thực hiện theo quy định của pháp luật về hòa giải ở cơ sở”.

Như vậy, với quy định trên, việc tiến hành hòa giải tại cơ sở là thủ tục không bắt buộc nhưng được nhà nước khuyến khích bạn có thể áp dụng hoặc không áp dụng tùy thuộc vào sự thỏa thuận của hai bên vợ chồng

b)     Đối với hòa giải thuận tình ly hôn tại Tòa án

Theo quy định tại Điều 54 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014: “Sau khi đã thụ lý đơn yêu cầu ly hôn, Tòa án tiến hành hòa giải theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự”.

Như vậy, thủ tục hòa giải tại Tòa án là thủ tục bắt buộc không phân biệt là ly hôn thuận tình hay ly hôn đơn phương. Dù là ly hôn thuận tình nhưng bạn và chồng vẫn phải tiến hành thủ tục hòa giải tại Tòa án.

3. Tóm lược tư vấn vấn đề ly hôn thuận tình có cần hòa giải hay không ?

Về vấn đề thuận tình ly hôn có cần hòa giải hay không, câu trả lời là việc tiến hành hòa giải tại cơ sở là thủ tục không bắt buộc nhưng được nhà nước khuyến khích nên các cặp vợ chồng có thể áp dụng hoặc không áp dụng tùy thuộc vào sự thỏa thuận của hai bên.

4. Tư liệu để tìm hiểu kỹ hơn về vấn đề thuận tình ly hôn

Để hiểu rõ hơn vấn đề thuận tình ly hôn  và hòa giải, bạn hãy xem video dưới đây của chúng tôi, sẽ rất bổ ích cho bạn.

Trên đây là phần tư vấn của Luật Thái An về tội thuận tình ly hôn có cần hòa giải hay không ? Để được tư vấn chi tiết hơn và được giải đáp các thắc mắc trong từng trường hợp cụ thể, hãy gọi 19006218 – luật sư của chúng tôi sẽ giải thích cặn kẽ những gì chưa thể hiện được hết trong bài viết này.

5. Dịch vụ luật sư tư vấn và giải quyết ly hôn của Luật Thái An

a)     Nội dung dịch vụ thuận tình ly hôn:

Luật sư của Công ty Luật Thái An sẽ hỗ trợ khách hàng như sau:

  • Tư vấn thủ tục yêu cầu tòa án công nhận thuận tình ly hôn
  • Tư vấn và soạn đơn xin thuận tình ly hôn và soạn hồ sơ thuận tình ly hôn
  • Hướng dẫn khách hàng nộp hồ sơ thuận tình ly hôn tại tòa án có thẩm quyền
  • Hướng dẫn và tư vấn toàn bộ các vấn đề liên quan

b)     Điểm khác biệt trong Dịch vụ tư vấn ly hôn thuận tình của Công ty luật Thái An

Khách hàng luôn hài lòng khi sử dụng Dịch vụ ly hôn thuận tình của chúng tôi với những điểm khác biệt sau:

  • Khách hàng được hòa giải ly hôn thực thụ trước khi tiến hành thủ tục thuận tình ly hôn
  • Tiết kiệm tối đa thời gian, công sức của khách hàng
  • Hoàn thiện hồ sơ thuận tình ly hôn nhanh nhất
  • Hạn chế mọi rủi ro: Luật sư Công ty luật Thái An đưa ra các giải pháp tốt nhất về chia tài sản chung và mà không cần yêu cầu tòa án giải quyết để không phải nộp án phí. Sự thỏa thuận của họ về tài sản có hiệu lực ngay, tránh việc tranh chấp tài sản kéo dài.
  • Có giải pháp tối ưu về người trực tiếp nuôi con, cũng như nghĩa vụ cấp dưỡng của bên không trực tiếp nuôi con
  • Thời gian thực hiện thủ thuận tình ly hôn nhanh nhất
  • Bảo mật mọi thông tin khách hàng
  • Phí dịch vụ thấp nhất

HÃY THAM KHẢO DỊCH VỤ LUẬT SƯ LY HÔN TẠI HÀ NỘI CỦA LUẬT THÁI AN TẠI LINK NÀY.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

02437.166.042 Hỗ trợ Online