Hỏi đáp về ly hôn 2949 Lượt xem Thủ tục khởi kiện yêu cầu cấp dưỡng cho con

Thủ tục khởi kiện yêu cầu cấp dưỡng cho con

Thưa luật sư, tôi và chồng đã ly hôn được 2 năm, có 1 con chung và tôi là người trực tiếp nuôi con. Tuy nhiên 6 tháng gần đây chồng tôi không thực hiện việc cấp dưỡng cho con theo quyết định của tòa án lúc ly hôn. Vậy giờ tôi có thể kiện chồng yêu cầu cấp dưỡng không và thủ tục khởi kiện như thế nào?

Thưa luật sư, tôi và chồng đã ly hôn được 2 năm, có 1 con chung và tôi là người trực tiếp nuôi con. Tuy nhiên 6 tháng gần đây chồng tôi không thực hiện việc cấp dưỡng cho con theo quyết định của tòa án lúc ly hôn. Vậy giờ tôi có thể kiện chồng yêu cầu cấp dưỡng không và thủ tục khởi kiện như thế nào?

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến luật Thái AnLuật sư hôn nhân và gia đình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Điều 107 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về nghĩa vụ cấp dưỡng: 

1. Nghĩa vụ cấp dưỡng được thực hiện giữa cha, mẹ và con; giữa anh, chị, em với nhau; giữa ông bà nội, ông bà ngoại và cháu; giữa cô, dì, chú, cậu, bác ruột và cháu ruột; giữa vợ và chồng theo quy định của Luật này.

Nghĩa vụ cấp dưỡng không thể thay thế bằng nghĩa vụ khác và không thể chuyển giao cho người khác.

2. Trong trường hợp người có nghĩa vụ nuôi dưỡng trốn tránh nghĩa vụ thì theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức được quy định tại Điều 119 của Luật này, Tòa án buộc người đó phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định của Luật này.

Theo đó bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu chồng tiếp tục thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng theo Bản án hoặc Quyết định ly hôn có hiệu lực pháp luật. Nếu chồng bạn tiếp tục không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng, bạn sẽ có quyền khởi kiện ra tòa theo quy định của pháp luật Hôn nhân và gia đình để buộc chồng bạn phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng.

Hồ sơ yêu cầu cấp dưỡng sau khi ly hôn bao gồm :

- Đơn khởi kiện về việc cấp dưỡng;

- Bản sao có chứng thực giấy chứng minh nhân dân;

- Bản sao có chứng thực sổ hộ khẩu;

 - Quyết định/ Bản án ly hôn;

- Chứng cứ chứng minh thu nhập của người chồng;

 - Bản sao có chứng thực giấy sinh của con.

Điều 35 Bộ luật tố tụng dân sự quy định về thẩm quyền của Tòa án như sau:

1. Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau:

a) Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

b) Các đương sự có quyền tự thoả thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu Toà án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cá nhân hoặc nơi có trụ sở của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cơ quan, tổ chức giải quyết những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

Trường hợp của bạn, bạn có thể nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa an nơi chồng bạn cư trú, làm việc.

Video clip này sẽ giải đáp mọi thắc mắc của bạn xung quanh vấn đề con cái khi ly hôn:

 

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An