Hỏi đáp về ly hôn 977 Lượt xem Thỏa thuận lịch thăm con?

Thỏa thuận lịch thăm con?

ôi và vợ sắp ly hôn với nhau. Chúng tôi đã tự thỏa thuận về việc chia tài sản, con cái vợ tôi sẽ nuôi. Tuy nhiên chúng tôi muốn tôi thỏa thuận việc thăm nuôi con cái theo đúng lịch trình. Mỗi tuần tôi được thăm con 2 lần vào sáng t2 lúc 17h-22h, chiều t7 lúc 13h-17h và chủ nhật thì tùy vào khả năng và hoàn cảnh mỗi người. Tôi không biết quy định như vậy có phạm luật không? Tòa án có chấp nhận thỏa thuận này của chúng tôi k

ôi và vợ sắp ly hôn với nhau. Chúng tôi đã tự thỏa thuận về việc chia tài sản, con cái vợ tôi sẽ nuôi. Tuy nhiên chúng tôi muốn tôi thỏa thuận việc thăm nuôi con cái theo đúng lịch trình. Mỗi tuần tôi được thăm con 2 lần vào sáng t2 lúc 17h-22h, chiều t7 lúc 13h-17h và chủ nhật thì tùy vào khả năng và hoàn cảnh mỗi người. Tôi không biết quy định như vậy có phạm luật không? Tòa án có chấp nhận thỏa thuận này của chúng tôi k

Tôi và vợ sắp ly hôn với nhau. Chúng tôi đã tự thỏa thuận về việc chia tài sản, con cái vợ tôi sẽ nuôi. Tuy nhiên chúng tôi muốn tôi thỏa thuận việc thăm nuôi con cái theo đúng lịch trình. Mỗi tuần tôi được thăm con 2 lần vào sáng t2 lúc 17h-22h, chiều t7 lúc 13h-17h và chủ nhật thì tùy vào khả năng và hoàn cảnh mỗi người. Tôi không biết quy định như vậy có phạm luật không? Tòa án có chấp nhận thỏa thuận này của chúng tôi không nữa? vì theo tôi được biết tòa án chỉ có trách nhiệm ghi nhận việc nuôi con và việc thăm nuôi là quyền lợi và nghĩa vụ mỗi bên tự thỏa thuận.Tôi muốn ghi vào bản án cho chắn chứ không thể nói mồm được.

 Mong luật sư giải đáp. Cảm ởn luật sư.

Thỏa thuận lịch thăm con?

Chào anh và cảm ơn anh đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Theo như anh nói, gia đình anh muốn ly hôn và đã thỏa thuận được tất cả mọi thứ trừ việc thăm nuôi con cái. Gia đình anh đã thỏa thuận được theo chúng tôi đó là điều rất tốt vì các vụ ly hôn hiện nay thường mất rất nhiều thời gian và chủ yếu xoay quanh việc tranh chấp tài sản.

Những vấn đề trước khi ly hôn đã được thỏa thuận thì tòa án sẽ ghi nhận cho bạn(Theo quy định tại Điều 187, 188 Bộ luật tố tụng dân sự): “ những thỏa thuận của bạn không trái pháp luật, trái đạo đức xã hội nên được Tòa án ghi nhận”. Ngoài ra, Thăm nom và nuôi dưỡng con cái là quyền và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con nên Tòa án không có quyền ngăn cản, hạn chế( trừ trường hợp trái đạo đức, trái pháp luật). Chỉ riêng giữa cha, mẹ cháu bé là có quyền tự thỏa thuận thời gian thuận tiện cho cả hai người.

Trách nhiệm giải quyết ly hôn của tòa án là giải quyết 3 vấn đề chính: Quan hệ hôn nhân (chấm dứt), tài sản chung (chia tài sản), con chung (xác định người trực tiếp nuôi và người cấp dưỡng). Vấn đề của bạn là “lịch thăm nuôi” khi vợ chồng có thể thỏa thuận được thì sẽ được tòa án ghi nhận chứ không thuộc thẩm quyền thuần túy của tòa.

Hiện nay, xã hội càng phát triển, con người phải chạy đua theo thời gian để làm việc và sinh hoạt. Việc quy định thời gian là việc cần thiết cho cả 2 người vì sẽ tiện cho việc sắp xếp cũng như các kế hoạch làm việc và nghỉ ngơi mà vẫn hoàn thành trách nhiệm với người con của mình. Mong rằng qua lời tư vấn này, anh chị có thể thỏa thuận 1 cách hợp lý nhất về thời gian chăm sóc, nó khiến việc ly hôn không ảnh hưởng nhiều tới tâm lý và cuộc sống bình thường của con trẻ.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

 

Tôi và vợ sắp ly hôn với nhau. Chúng tôi đã tự thỏa thuận về việc chia tài sản, con cái vợ tôi sẽ nuôi. Tuy nhiên chúng tôi muốn tôi thỏa thuận việc thăm nuôi con cái theo đúng lịch trình. Mỗi tuần tôi được thăm con 2 lần vào sáng t2 lúc 17h-22h, chiều t7 lúc 13h-17h và chủ nhật thì tùy vào khả năng và hoàn cảnh mỗi người. Tôi không biết quy định như vậy có phạm luật không? Tòa án có chấp nhận thỏa thuận này của chúng tôi không nữa? vì theo tôi được biết tòa án chỉ có trách nhiệm ghi nhận việc nuôi con và việc thăm nuôi là quyền lợi và nghĩa vụ mỗi bên tự thỏa thuận.Tôi muốn ghi vào bản án cho chắn chứ không thể nói mồm được.

 Mong luật sư giải đáp. Cảm ởn luật sư.

Thỏa thuận lịch thăm con?

Chào anh và cảm ơn anh đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Theo như anh nói, gia đình anh muốn ly hôn và đã thỏa thuận được tất cả mọi thứ trừ việc thăm nuôi con cái. Gia đình anh đã thỏa thuận được theo chúng tôi đó là điều rất tốt vì các vụ ly hôn hiện nay thường mất rất nhiều thời gian và chủ yếu xoay quanh việc tranh chấp tài sản.

Những vấn đề trước khi ly hôn đã được thỏa thuận thì tòa án sẽ ghi nhận cho bạn(Theo quy định tại Điều 187, 188 Bộ luật tố tụng dân sự): “ những thỏa thuận của bạn không trái pháp luật, trái đạo đức xã hội nên được Tòa án ghi nhận”. Ngoài ra, Thăm nom và nuôi dưỡng con cái là quyền và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con nên Tòa án không có quyền ngăn cản, hạn chế( trừ trường hợp trái đạo đức, trái pháp luật). Chỉ riêng giữa cha, mẹ cháu bé là có quyền tự thỏa thuận thời gian thuận tiện cho cả hai người.

Trách nhiệm giải quyết ly hôn của tòa án là giải quyết 3 vấn đề chính: Quan hệ hôn nhân (chấm dứt), tài sản chung (chia tài sản), con chung (xác định người trực tiếp nuôi và người cấp dưỡng). Vấn đề của bạn là “lịch thăm nuôi” khi vợ chồng có thể thỏa thuận được thì sẽ được tòa án ghi nhận chứ không thuộc thẩm quyền thuần túy của tòa.

Hiện nay, xã hội càng phát triển, con người phải chạy đua theo thời gian để làm việc và sinh hoạt. Việc quy định thời gian là việc cần thiết cho cả 2 người vì sẽ tiện cho việc sắp xếp cũng như các kế hoạch làm việc và nghỉ ngơi mà vẫn hoàn thành trách nhiệm với người con của mình. Mong rằng qua lời tư vấn này, anh chị có thể thỏa thuận 1 cách hợp lý nhất về thời gian chăm sóc, nó khiến việc ly hôn không ảnh hưởng nhiều tới tâm lý và cuộc sống bình thường của con trẻ.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

 

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An