Hỏi đáp về ly hôn 1247 Lượt xem Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn

Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn

Chúng em lấy nhau và chung sống được hai năm thì ly hôn. Khi ly hôn, vì chưa có công việc ổn định nên em để chồng nuôi con. Hiện nay, em đã có công việc ổn định, thu nhập khá và con em muốn ở với mẹ thì em có thể làm đơn yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con được không? Cần những giấy tờ gì? Mong luật sư tư vấn cho em. Ngô Hải Châu, Thái Bình.

Chúng em lấy nhau và chung sống được hai năm thì ly hôn. Khi ly hôn, vì chưa có công việc ổn định nên em để chồng nuôi con. Hiện nay, em đã có công việc ổn định, thu nhập khá và con em muốn ở với mẹ thì em có thể làm đơn yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con được không? Cần những giấy tờ gì? Mong luật sư tư vấn cho em. Ngô Hải Châu, Thái Bình.

thay đổi người trực tiếp nuôi con

Công ty luật Thái An tư vấn cho bạn như sau:

Điều 84 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau:

“1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

+ Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

+ Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con: 

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.”

Như vậy, bạn hoàn toàn có thể làm đơn yêu cầu Tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Hồ sơ yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con bao gồm:

- Đơn yêu cầu hoặc đơn khởi kiện thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

- Bản sao có công chứng, chứng thực sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân

- Bản sao có công chứng, chứng thực giấy khai sinh của con

- Bản án ly hôn

- Các tài liệu chứng minh cho yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con là có căn cứ và hợp pháp như: giấy thỏa thuận để bạn nuôi con của cha cháu bé, xác nhận của những người biết về sự việc…

MỜI CÁC BẠN XEM VIDEO NÀY ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN ĐẦY ĐỦ NHẤT VỀ QUYỀN NUÔI CON KHI LY HÔN, THAY ĐỔI QUYỀN NUÔI CON SAU KHI LY HÔN, CẤP DƯỠNG CHO CON, THĂM CON SAU LY HÔN:

Liên hệ ngay để được tư vấn luật nhanh nhất!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An