Hỏi đáp về kết hôn 753 Lượt xem Sở hữu nhà của người nước ngoài tại Việt Nam trong thời kì hôn nhân

Sở hữu nhà của người nước ngoài tại Việt Nam trong thời kì hôn nhân

Tôi đang làm tại 1 công ty nước ngoài. Công việc tôi khá thuận lợi và tôi đang có ý định kết hôn vớt 1 người cùng công ty sau 1 thời gian tìm hiểu và yêu thương nhau. Tuy vậy, người đó lại mang quốc tịnh Mỹ. Chúng tôi có ý định đăng ký kết hôn và mua nhà tại Hà Nội để tiện làm việc và sinh hoạt. Tôi băn khoăn là liệu tôi .....

Tôi đang làm tại 1 công ty nước ngoài. Công việc tôi khá thuận lợi và tôi đang có ý định kết hôn vớt 1 người cùng công ty sau 1 thời gian tìm hiểu và yêu thương nhau. Tuy vậy, người đó lại mang quốc tịnh Mỹ. Chúng tôi có ý định đăng ký kết hôn và mua nhà tại Hà Nội để tiện làm việc và sinh hoạt. Tôi băn khoăn là liệu tôi .....

Tôi đang làm tại 1 công ty nước ngoài. Công việc tôi khá thuận lợi và tôi đang có ý định kết hôn vớt 1 người cùng công ty sau 1 thời gian tìm hiểu và yêu thương nhau. Tuy vậy, người đó lại mang quốc tịnh Mỹ. Chúng tôi có ý định đăng ký kết hôn và mua nhà tại Hà Nội để tiện làm việc và sinh hoạt. Tôi băn khoăn là liệu tôi và anh ý có thể đăng ký kết hôn tại Việt Nam được hay không? Chúng tôi có được mua nhà ở Việt Nam không và sau này liệu có vấn đề gì về hôn nhân thì quyền đó có thay đổi không ?

Chào chị và cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Theo dữ liệu của chị đã cung cấp, công ty tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, việc chị đăng ký kết hôn với người mang quốc tịch Mỹ được pháp luật cho phép (Theo Luật hôn nhân và gia đình ) hồ sơ đăng ký kết hôn được quy định tại điều 7 Nghị định 24/2013/NĐ-CP của Chính phủ hướng dẫn Luật hôn nhân và gia đình về quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài.

Thứ hai, Theo quy định tại Điều 2 Nghị quyết số 19/2008/QH12 thì cá nhân nước ngoài kết hôn với công dân Việt Nam thuộc một trong những trường hợp được mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Vì vậy, chị và chồng tương lai có thể sở hữu nhà tại Việt Nam.

Thứ ba, việc hôn nhân sau này không thuận lợi, có thể dẫn đến ly hôn thì tài sản tạo lập trong thời kỳ hôn nhân sẽ được chia theo quy định chung của pháp luật Việt Nam. Khi ly hôn, các bên có thể tự thỏa thuận phân chia tài sản, nếu không thỏa thuận được hoặc có tranh chấp thì có quyền nhờ tòa án giải quyết. Vì sau khi ly hôn người nước ngoài không còn thuộc trường hợp tại Điều 2 nghị quyết số 19/2008/QH12 nữa nên  tòa án sẽ tiến hành định giá tài sản, bên nước ngoài sẽ được nhận giá trị, bên Việt Nam sẽ nhận được tài sản và đứng tên sau khi hoàn cho bên nước ngoài một nửa giá trị tài sản theo quyết định của tòa án. Nếu không có điều kiện để hoàn tiền thì cơ quan thi hành án sẽ phát mãi, bán đấu giá và phân chia theo quyết định của tòa.

Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Mong rằng bạn sẽ tiếp tục sử dụng dịch vụ hỏi đáp về kết hôn này của công ty chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 35626898

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

 

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An