Hỏi đáp về thừa kế 695 Lượt xem Quyền thừa kế của con riêng

Quyền thừa kế của con riêng

Tôi là người có con với một người đàn ông đã có gia đình. Tuy nhiên, vừa rồi anh ấy bị cảm và đột ngột qua đời mà không để lại di chúc. Gia đình kia chối phay không cho cháu được nhận cha, khi chia di sản thừa kế cũng không cho con tôi vì nói cháu không phải con đẻ, dù là con đẻ cũng không được vì là con riêng không ngôn chính. Xin hỏi con tôi có được hưởng di sản thừa kế của anh ấy không?

Tôi là người có con với một người đàn ông đã có gia đình. Tuy nhiên, vừa rồi anh ấy bị cảm và đột ngột qua đời mà không để lại di chúc. Gia đình kia chối phay không cho cháu được nhận cha, khi chia di sản thừa kế cũng không cho con tôi vì nói cháu không phải con đẻ, dù là con đẻ cũng không được vì là con riêng không ngôn chính. Xin hỏi con tôi có được hưởng di sản thừa kế của anh ấy không?

Chào các Luật sư. Tôi là người có con với một người đàn ông đã có gia đình. Gia đình anh ấy cũng đã biết con gái tôi, chị thường xuyên dẫn cháu về nhà chơi. Đồng thời tôi cũng đã làm thủ tục nhận cha cho cháu. Tuy nhiên, vừa rồi anh ấy bị cảm và đột ngột qua đời mà không để lại di chúc. Gia đình kia chối phay không cho cháu được nhận cha, khi chia di sản thừa kế cũng không cho con tôi vì nói cháu không phải con đẻ, dù là con đẻ cũng không được vì là con riêng không ngôn chính. Xin hỏi con tôi có được hưởng di sản thừa kế của anh ấy không?

Trả lời:                        

Chào chị, cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến Luật Thái An. Luật sư luật Thái An xin đưa ra ý kiến tư vấn cho chị như sau:.

Thứ nhất, theo quy định tại Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005:

“Ðiều 676. Người thừa kế theo pháp luật

  1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
  2. a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

…”

Theo như chị thông tin thì cháu bé hoàn toàn có quyền được hưởng di sản thừa kế vì cháu vẫn thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo quy định của pháp luật.

Để con chị có thể yêu cầu tòa án nhân dân huyện nơi bố của cháu bé cư trú để được hưởng quyền lợi của mình.

Căn cứ pháp lý: khoản 5,  điều 25 luật tố tụng dân sự 2004

     "Điều 25. Những tranh chấp về dân sự thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án

      …

  1. Tranh chấp về thừa kế tài sản.

      ..."

Đồng thời, việc chị đã làm thủ tục nhận cha con cho cháu bé sẽ là chứng cứ chứng minh trước Tòa án việc cháu là con đẻ của anh ấy.

Hi vọng phần tư vấn của chúng tôi có thể giúp ích trong vấn đề của chị.

Nếu còn thắc mắc gì hãy liên hệ ngay với Luật sư hôn nhân gia đình của chúng tôi để được tư vấn kịp thời.

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An