Hỏi đáp về ly hôn 264 Lượt xem QUyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi sau khi ly hôn

QUyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi sau khi ly hôn

Em và anh A lấy nhau có 1 đứa con chung dưới 36 tháng tuổi. Do mâu thuẫn dẫn đến ly hôn và có quyết định của Tòa em là người trực tiếp nuôi con. Nhưng chồng em muốn đứa bé ngày ở với cha ngày ở với mẹ, nó sẽ ảnh hưởng tâm lý của 1 đứa trẻ đang phát triển. Em không đồng ý và anh đã xông vào nhà bế con đi. Em muốn nhờ luật sư tư vấn giúp em ạ?

Em và anh A lấy nhau có 1 đứa con chung dưới 36 tháng tuổi. Do mâu thuẫn dẫn đến ly hôn và có quyết định của Tòa em là người trực tiếp nuôi con. Nhưng chồng em muốn đứa bé ngày ở với cha ngày ở với mẹ, nó sẽ ảnh hưởng tâm lý của 1 đứa trẻ đang phát triển. Em không đồng ý và anh đã xông vào nhà bế con đi. Em muốn nhờ luật sư tư vấn giúp em ạ?

Câu hỏi khách hàng : Em và anh A lấy nhau có 1 đứa con chung dưới 36 tháng tuổi. Do mâu thuẫn dẫn đến ly hôn và có quyết định của Tòa em là người trực tiếp nuôi con. Nhưng chồng em muốn đứa bé ngày ở với cha ngày ở với mẹ, nó sẽ ảnh hưởng tâm lý của 1 đứa trẻ đang phát triển. Em không đồng ý và anh đã xông vào nhà bế con đi. Em muốn nhờ luật sư tư vấn giúp em ạ?

Trả lời:

1.Căn cứ pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình 2014.

Bộ luật hình sự 2015.

2. Giải đáp:

- Căn cứ vào Khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân gia đình 2014: “Con dưới 36 tháng tuổi được giao trực tiếp cho mẹ nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp nuôi dưỡng, chăm nom, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

=> Chị là người trực tiếp nuôi con theo như phán quyết của tòa án và anh A phải thi hành đúng như phán quyết đó.Nếu anh A muốn bế con đi thì phải được sự cho phép của chị.

- Theo Khoản 1 Điều 83 thì chị có quyền yêu cầu người không trực tiếp nuôi con ( anh A) và các thành viên bên phía gia đình anh A thực hiện các nghĩa vụ theo quy định tại Điều 82 Luật HNGĐ 2014 đó là :

+ Tôn trọng quyền của con được sống chung với chị

+ Có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con theo thỏa thuận

+ Anh A có quyền và nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở nhưng không được lạm dụng để gây cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng giáo dục con của chị.

Nếu anh A có biểu hiện trên thì chị có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom của anh A.

- Nếu chị làm đơn tố cáo về hành vi bắt con đi của anh A thì anh A có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Chiếm đoạt người dưới 16 tuổi. Theo Điểm c Khoản 2 Điều 153 Bộ luật hình sự 2015, anh A phạm tội thuộc trường hợp “ đối với người mà mình có trách nhiệm chăm sóc, nuôi dưỡng.”

=> Anh A có thể bị phạt từ 5-10 năm tù.

Trên đây là tư vấn của luật sư công ty Luật Thái An, để biết rõ hơn, mời bạn liên hệ ngay tới Luật sư của chúng tôi theo số điện thoại. Trân trọng cảm ơn!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy!

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An