Hỏi đáp về ly hôn 1565 Lượt xem Quyền lưu cư của vợ chồng sau khi ly hôn

Quyền lưu cư của vợ chồng sau khi ly hôn

Chúng tôi kết hôn từ năm 2011. Khi lấy nhau chúng tôi sống trong nhà của chồng tôi và là tài sản riêng mà bố mẹ anh ấy tặng cho trước thời kỳ hôn nhân. Hiện tại, chúng tôi đang tiến hành thủ tục thuận tình ly hôn. Xin hỏi luật sư: Tôi có thể tiếp tục được ở lại trong nhà của chồng trong vài tháng để tìm nhà khác và ổn định công việc được không? Trần Thị Vân, Thanh Hóa.

Chúng tôi kết hôn từ năm 2011. Khi lấy nhau chúng tôi sống trong nhà của chồng tôi và là tài sản riêng mà bố mẹ anh ấy tặng cho trước thời kỳ hôn nhân. Hiện tại, chúng tôi đang tiến hành thủ tục thuận tình ly hôn. Xin hỏi luật sư: Tôi có thể tiếp tục được ở lại trong nhà của chồng trong vài tháng để tìm nhà khác và ổn định công việc được không? Trần Thị Vân, Thanh Hóa.

quyền lưu cư của vợ chồng sau ly hôn

Công ty luật Thái An tư vấn cho bạn như sau:

Điều 63 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn như sau:

Nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó; trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

Điều 57 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về thời điểm chấm dứt hôn nhân và trách nhiệm gửi bản án, quyết định ly hôn như sau:

- Quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ ngày bản án, quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

- Tòa án đã giải quyết ly hôn phải gửi bản án, quyết định ly hôn đã có hiệu lực pháp luật cho cơ quan đã thực hiện việc đăng ký kết hôn để ghi vào sổ hộ tịch; hai bên ly hôn; cá nhân, cơ quan, tổ chức khác theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự và các luật khác có liên quan.

Như vậy, trừ trường hợp bạn và chồng bạn có thỏa thuận khác, trường hợp bạn có khó khăn về chỗ ở, bạn có quyền được lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày bản án, quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật tại nhà riêng của chồng mình mà trước đó hai vợ chồng bạn đã sử dụng chung trong thời kỳ hôn nhân.

 

Liên hệ ngay để được tư vấn luật nhanh nhất!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An