Hỏi đáp về nuôi con nuôi 957 Lượt xem Nhận trẻ bị bỏ rơi làm con nuôi?

Nhận trẻ bị bỏ rơi làm con nuôi?

Chúng tôi cưới nhau cũng được 5 năm nhưng do hiếm muộn mà giờ vẫn chưa có con. Hôm nọ, chúng tôi nghe tin có đứa trẻ bị bỏ rơi ở cổng chùa và đang được các sư thầy tạm thời nuôi dưỡng nên chúng tôi rất muốn đưa về làm con nuôi. Tuy nhiên, trên người bé bị bỏ rơi không có giấy tờ gì để xác định nguồn gốc của bé. Chúng tôi không biết giờ phải tiến hành thủ tục như nào để có thể nhận cháu về? Mong luật sư giúp đỡ.

Chúng tôi cưới nhau cũng được 5 năm nhưng do hiếm muộn mà giờ vẫn chưa có con. Hôm nọ, chúng tôi nghe tin có đứa trẻ bị bỏ rơi ở cổng chùa và đang được các sư thầy tạm thời nuôi dưỡng nên chúng tôi rất muốn đưa về làm con nuôi. Tuy nhiên, trên người bé bị bỏ rơi không có giấy tờ gì để xác định nguồn gốc của bé. Chúng tôi không biết giờ phải tiến hành thủ tục như nào để có thể nhận cháu về? Mong luật sư giúp đỡ.

Nhận trẻ bị bỏ rơi làm con nuôi?

Chào anh chị và cảm ơn anh chị đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Với dữ liệu anh/chị đưa ra, có thể thấy rằng đây là 1 trường hợp phức tạp bởi vì đứa trẻ bị bỏ rơi, lại đang được nhà chùa nuôi dưỡng. Chúng tôi có thể tư vấn cho bạn như sau:

  • Việc xác định nguồn gốc đứa nhỏ là việc cần thiết nhất trong trường hợp này. Việc đứa bé bị bỏ lại chùa, không giấy tờ, lại được nhà chùa phát hiện nên muốn xác định nguồn gốc để nhận con là khá phức tạp. Cơ quan chức năng (UBND xã,phường) ở địa phương đứa bé bị bỏ rơi sẽ có chức năng lập biên bản xác định nguồn gốc cho đứa bé.
  • Nhà chùa sẽ không có thẩm quyền giao trẻ cho gia đình bạn nuôi do vậy gia đình anh/chị chỉ được coi làm tạm thời nuôi dưỡng trẻ.

Sau khi UBND xã, phường đã lập biên bản xác định trẻ bị bỏ rơi và lập thông báo tìm cha mẹ cho trẻ (theo quy định tại Điều 16 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP). Gia đình anh chị sẽ đến UBND để đăng ký nhận con nuôi nếu vẫn còn nguyện vọng.

Về hồ sơ đăng ký nuôi con được quy định tại Điều 26 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP nộp tại UBND xã phường gia đình anh/chị đang sinh sống. Trong trường hợp này, khi làm thủ tục đăng ký nuôi con nuôi thì Giấy thoả thuận về việc cho và nhận con nuôi của anh/chị sẽ phải có xác nhận của xã, phường về tiêu chuẩn về đạo đức, tư cách, hoàn cảnh kinh tế và điều kiện nuôi con nuôi của anh chị. Do vậy anh/chị nên lưu ý về vấn đề này.

Mong anh chị sớm hoàn thành thủ tục, nếu còn vướng mắc hãy liên hệ ngay với chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

 

Nhận trẻ bị bỏ rơi làm con nuôi?

Chào anh chị và cảm ơn anh chị đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Với dữ liệu anh/chị đưa ra, có thể thấy rằng đây là 1 trường hợp phức tạp bởi vì đứa trẻ bị bỏ rơi, lại đang được nhà chùa nuôi dưỡng. Chúng tôi có thể tư vấn cho bạn như sau:

  • Việc xác định nguồn gốc đứa nhỏ là việc cần thiết nhất trong trường hợp này. Việc đứa bé bị bỏ lại chùa, không giấy tờ, lại được nhà chùa phát hiện nên muốn xác định nguồn gốc để nhận con là khá phức tạp. Cơ quan chức năng (UBND xã,phường) ở địa phương đứa bé bị bỏ rơi sẽ có chức năng lập biên bản xác định nguồn gốc cho đứa bé.
  • Nhà chùa sẽ không có thẩm quyền giao trẻ cho gia đình bạn nuôi do vậy gia đình anh/chị chỉ được coi làm tạm thời nuôi dưỡng trẻ.

Sau khi UBND xã, phường đã lập biên bản xác định trẻ bị bỏ rơi và lập thông báo tìm cha mẹ cho trẻ (theo quy định tại Điều 16 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP). Gia đình anh chị sẽ đến UBND để đăng ký nhận con nuôi nếu vẫn còn nguyện vọng.

Về hồ sơ đăng ký nuôi con được quy định tại Điều 26 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP nộp tại UBND xã phường gia đình anh/chị đang sinh sống. Trong trường hợp này, khi làm thủ tục đăng ký nuôi con nuôi thì Giấy thoả thuận về việc cho và nhận con nuôi của anh/chị sẽ phải có xác nhận của xã, phường về tiêu chuẩn về đạo đức, tư cách, hoàn cảnh kinh tế và điều kiện nuôi con nuôi của anh chị. Do vậy anh/chị nên lưu ý về vấn đề này.

Mong anh chị sớm hoàn thành thủ tục, nếu còn vướng mắc hãy liên hệ ngay với chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

 

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An