Hỏi đáp về nuôi con nuôi 1239 Lượt xem Nhận con nuôi trong trường hợp người nước ngoài thường trú tại Việt Nam?

Nhận con nuôi trong trường hợp người nước ngoài thường trú tại Việt Nam?

Bạn tôi là người có quốc tịch Bỉ, sinh sống ở Việt Nam đã 10 năm, nay ông muốn sinh sống ở Việt Nam lâu dài và nhận 1 cháu trai làm con nuôi. Tôi muốn hỏi thủ tục và điều kiện để cho việc đó như nào? Cảm ơn luật sư.

Bạn tôi là người có quốc tịch Bỉ, sinh sống ở Việt Nam đã 10 năm, nay ông muốn sinh sống ở Việt Nam lâu dài và nhận 1 cháu trai làm con nuôi. Tôi muốn hỏi thủ tục và điều kiện để cho việc đó như nào? Cảm ơn luật sư.

Nhận con nuôi trong trường hợp người nước ngoài thường trú tại Việt Nam?

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Theo thông tin bạn đưa ra, để người nước ngoài được nhận con nuôi người Việt Nam cần có những điều kiện và thủ tục sau:

  1. Về điều kiện, theo Điều 8 Luật Nuôi con nuôi thì người được nhận làm con nuôi là:
  • Trẻ em dưới 16 tuổi
  • Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi; Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.
  • Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;
  • Người nhận nuôi hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;
  • Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;
  • Có tư cách đạo đức tốt.
  • Ngoài ra cần những quy định của pháp luật nơi người đó thường trú.
  1. Về thủ tục, đối với trường hợp người nước ngoài thường thú tại Việt Nam thì giấy tờ nhận con nuôi là người Việt Nam bao gồm:
  • Đơn xin nhận con nuôi;
  • Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;
  • Phiếu lý lịch tư pháp;
  • Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;
  • Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp, trừ trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi.
  • Hồ sơ của người nhận con nuôi được nộp cho Sở Tư pháp nơi người được giới thiệu làm con nuôi thường trú.

Mong rằng, qua lời tư vấn này, các bạn có thể nắm bắt được điều kiện và thủ tục cho hành vi nhận con nuôi. Nếu còn vướng mắc, hãy liên hệ với chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

 

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An