Hỏi đáp về nuôi con nuôi 2731 Lượt xem Nhận con nuôi trên 18 tuổi?

Nhận con nuôi trên 18 tuổi?

Linh năm nay 20 tuổi, bố mẹ Linh mất năm Linh 4 tuổi, Linh lớn lên nhờ sự chăm sóc của ông bà. Năm ngoái, Linh được gia đình Vân – 35 tuổi, là em gái tôi cũng là hàng xóm của ông bà Linh nhận làm con nuôi, một phần vì thấy Linh chăm ngoan, chịu khó, một phần cũng vì ông bà Linh đã già yếu. Khi ra UBND để làm thủ tục nhận con thì cô Vân không được UBND xã chấp nhận. Tôi muốn hỏi UBND xã làm như vậy đúng hay sai? Và em tôi làm sao để đủ điều kiện nhận Linh làm con?

Linh năm nay 20 tuổi, bố mẹ Linh mất năm Linh 4 tuổi, Linh lớn lên nhờ sự chăm sóc của ông bà. Năm ngoái, Linh được gia đình Vân – 35 tuổi, là em gái tôi cũng là hàng xóm của ông bà Linh nhận làm con nuôi, một phần vì thấy Linh chăm ngoan, chịu khó, một phần cũng vì ông bà Linh đã già yếu. Khi ra UBND để làm thủ tục nhận con thì cô Vân không được UBND xã chấp nhận. Tôi muốn hỏi UBND xã làm như vậy đúng hay sai? Và em tôi làm sao để đủ điều kiện nhận Linh làm con?

MỜI CÁC BẠN XEM VIDEO NÀY ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN ĐẦY ĐỦ NHẤT VỀ NHẬN NUÔI CON NUÔI

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Với trường hợp của em gái bạn, chúng tôi thấy rằng, UBND xã trả lời như vậy hoàn toàn là đúng. Theo khoản 1 điều 68 luật hôn nhân và gia đình có quy định: “Người được nhận làm con nuôi phải là người từ mười lăm tuổi trở xuống. Người trên mười lăm tuổi có thể được nhận làm con nuôi nếu là thương binh, người tàn tật, người mất năng lực hành vi dân sự hoặc làm con nuôi người già yếu cô đơn”

Mặt khác, người nhận nuôi con phải hơn người được nhận nuôi là 20 tuổi, trường hợp của em chị - 35 tuổi, Linh – 20 tuổi, vậy Vân chỉ hơn Linh 15 tuổi, chưa đủ điều kiện để tiếp nhận việc nuôi nấng ( Điều 69 luật hôn nhân và gia đình )

Chưa xét đến yếu tố hoàn cảnh, điều kiện kinh tế của Vân, có thể thấy Vân và Linh đều không đủ điều kiện để được xác lập mối quan hệ này.

Qua lời tư vấn của công ty, chúng tôi mong bạn đã tìm ra câu trả lời cho chính mình về vấn đề trên.

Nếu còn vấn đề nào còn thắc mắc, Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 19006218

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

 

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An