Hỏi đáp về nuôi con nuôi 1843 Lượt xem Nhận con nuôi khi chồng không đồng ý có được không?

Nhận con nuôi khi chồng không đồng ý có được không?

Tôi và chồng đã cưới nhau được 7 năm nhưng chưa có con. Tôi và chồng đã đi khám bác sĩ nói chúng tôi khó có con. Tôi muốn nhận con nuôi về nuôi cho vui cửa vui nhà và cũng có người để chăm sóc yêu thương mình lúc già yếu nhưng chồng tôi thì nhất định không đồng ý. Luật sư cho tôi hỏi điều kiện nhận con nuôi là gì và tôi có thể nhận con nuôi của riêng tôi mà không cân sự đồng ý của chồng không?

Tôi và chồng đã cưới nhau được 7 năm nhưng chưa có con. Tôi và chồng đã đi khám bác sĩ nói chúng tôi khó có con. Tôi muốn nhận con nuôi về nuôi cho vui cửa vui nhà và cũng có người để chăm sóc yêu thương mình lúc già yếu nhưng chồng tôi thì nhất định không đồng ý. Luật sư cho tôi hỏi điều kiện nhận con nuôi là gì và tôi có thể nhận con nuôi của riêng tôi mà không cân sự đồng ý của chồng không?

 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Thái An chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

Về điều kiện nhận con  nuôi:

Thứ nhất điều kiện đối với người nhận con nuôi:

1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây: 

a)Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

d) Có tư cách đạo đức tốt.

2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

c) Đang chấp hành hình phạt tù;

d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này.

Thứ hai điều kiện của người được nhận làm con nuôi được quy định tại khoản 3 Điều 8 Luật nuôi con nuôi năm 2010:

1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.

Như vậy, căn cứ theo khoản 3, Điều 8, Luật Nuôi con nuôi năm 2010 thì một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng. Do đó thì việc nhận con nuôi đối với trường hợp của bạn cần phải được sự đồng ý của chồng bạn.

Một lần nữa, Công ty Luật Thái An xin gửi lời cám ơn sâu sắc tới quý vị đã ủng hộ và sử dụng dịch vụ tư vấn luật trực tuyến của chúng tôi. Nếu còn thắc mắc hãy liên hệ ngay để được tư vấn kịp thời.

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An