Hỏi đáp về kết hôn 2262 Lượt xem Người Hoa có được kết hôn với công an?

Người Hoa có được kết hôn với công an?

Tôi là người gốc Hoa, tôi và anh đã yêu nhau đươc 2 năm và quyết định tiến tới hôn nhân.Hiện anh đang công tác trong ngành công an. Tuy nhiên theo như tôi tìm hiểu thì kết hôn với công an cần những điều kiện nhất định.Vậy tôi với anh có thể tiến đến hôn nhân được không.

Tôi là người gốc Hoa, tôi và anh đã yêu nhau đươc 2 năm và quyết định tiến tới hôn nhân.Hiện anh đang công tác trong ngành công an. Tuy nhiên theo như tôi tìm hiểu thì kết hôn với công an cần những điều kiện nhất định.Vậy tôi với anh có thể tiến đến hôn nhân được không.

Chào luật sư, tôi có vấn đề này mong Luật sư tư vấn:

Tôi là người gốc Hoa, tôi và anh đã yêu nhau đươc 2 năm và quyết định tiến tới hôn nhân.Hiện anh đang công tác trong ngành công an. Tuy nhiên theo như tôi tìm hiểu thì kết hôn với công an cần những điều kiện nhất định.Vậy luật sư có thể tư vấn cho tôi về các điều kiện này được ko và liệu tôi với anh có thể tiến đến hôn nhân được không. Tôi xin chân thành cảm ơn.

kết hôn với công an

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến mục Hỏi đáp Hôn nhân và gia đình của công ty Luật Thái An. Vấn đề của bạn, tôi xin tư vấn như sau:

Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng theo quy định của pháp luật về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn.

Do có những đặc thù riêng về vấn đề bí mật và an ninh quốc gia, trước khi kết hôn với người trong ngành công an, bên cạnh việc bạn phải đáp ứng đủ điều kiện kết hôn theo Điều 8 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 thì bạn và gia đình bạn sẽ phải thẩm tra lý lịch ba đời về các điều kiện cơ bản.

Người nào thuộc một trong các trường hợp sau thì không được kết hôn với công an:

  • Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền
  • Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù.
  • Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành...
  • Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.
  • Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch).

Theo như thông tin bạn cung cấp, bạn là người gốc Hoa do đó đã thuộc một trong những trường hợp không được kết hôn với công an. Như vậy dù hai bạn đã yêu nhau rất lâu và quyết định tiến tới hôn nhân thì theo quy định của ngành công an, hai bạn vẫn không được phép đăng ký kết hôn.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của tôi về vấn đề của bạn, trong quá trình giải quyết vụ việc nếu nếu có vấn đề gì thắc mắc hãy liên hệ lại với chúng tôi để được giải đáp.

Công ty luật Thái An.     

Đối tác pháp lý đang tin cậy.

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An