Hỏi đáp về kết hôn 612 Lượt xem Mất giấy đăng ký kết hôn

Mất giấy đăng ký kết hôn

Kính chào quý Luật sư! Tôi xin hỏi trường hợp như sau: Tôi vừa đăng ký kết hôn được 2 tháng, do sơ suất nên đã làm mất giấy đăng ký kết hôn bản chính. Bây giờ vợ chồng lên Ủy ban nhân dân xã nơi thực hiện việc đăng ký kết hôn xin được đăng ký lại giấy đăng ký kết hôn bản chính nhưng bị cán bộ tư pháp từ chối đăng ký lại với lý do chỉ mất bản chính giấy đăng ký kết hôn nhưng sổ hộ tịch vẫn còn. Vậy cho tôi hỏi là cán bộ tư pháp có làm đúng theo quy định của pháp luật không?

Kính chào quý Luật sư! Tôi xin hỏi trường hợp như sau: Tôi vừa đăng ký kết hôn được 2 tháng, do sơ suất nên đã làm mất giấy đăng ký kết hôn bản chính. Bây giờ vợ chồng lên Ủy ban nhân dân xã nơi thực hiện việc đăng ký kết hôn xin được đăng ký lại giấy đăng ký kết hôn bản chính nhưng bị cán bộ tư pháp từ chối đăng ký lại với lý do chỉ mất bản chính giấy đăng ký kết hôn nhưng sổ hộ tịch vẫn còn. Vậy cho tôi hỏi là cán bộ tư pháp có làm đúng theo quy định của pháp luật không?

Luật sư luật Thái An xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Điều 46 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định về việc xin cấp lại Giấy chứng nhận kết hôn: “Việc sinh, tử, kết hôn, nhận nuôi con nuôi đã được đăng ký, nhưng sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đã bị mất hoặc hư hỏng không sử dụng được, thì được đăng ký lại”.

Trong trường hợp của bạn chỉ mất giấy bản chính nhưng còn sổ đăng ký thì chỉ cấp lại bản sao từ sổ đăng ký thôi và giấy này có giá trị như bản chính trong mọi giao dịch dân sự. Như vậy việc cán bộ tư pháp từ chối đăng ký là hoàn toàn phù hợp với các quy định của pháp luật.

Ngoài ra thì hiện nay, pháp luật không quy định việc cấp lại bản chính Giấy chứng nhận kết hôn.

Thân mến!

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An