Hỏi đáp về ly hôn 901 Lượt xem Ly hôn nhưng mất đăng ký kết hôn?

Ly hôn nhưng mất đăng ký kết hôn?

Sau những ngày tháng hôn nhân không hạnh phúc, tôi và chồng quyết định ly hôn nhưng có điều chúng tôi bị mất giấy đăng ký kết hôn. Tôi có ra UBND xã làm lại giấy nhưng họ bảo mất sổ lưu. Vậy giờ muốn ly hôn tôi phải làm sao hả luật sư?

Sau những ngày tháng hôn nhân không hạnh phúc, tôi và chồng quyết định ly hôn nhưng có điều chúng tôi bị mất giấy đăng ký kết hôn. Tôi có ra UBND xã làm lại giấy nhưng họ bảo mất sổ lưu. Vậy giờ muốn ly hôn tôi phải làm sao hả luật sư?

 Ly hôn nhưng mất đăng ký kết hôn?

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Với trường hợp của bạn, do mất sổ gốc nên UBND xã không thể cấp lại giấy đăng ký kết hôn bản sao cho bạn. Để tiện cho việc ly hôn, chúng tôi khuyên bạn nên làm thủ tục đăng ký lại kết hôn. Cụ thể tại Điều 48 Nghị định 158/2005 về đăng ký, quản lí hộ tịch được sửa đổi mởi nghị định 06/2012 như sau. Người có yêu cầu đăng ký lại kết hôn phải nộp:

- Tờ khai (theo mẫu quy định);

 - Xuất trình bản sao giấy ĐKKH  đã cấp hợp lệ trước đây (nếu có);

- Trong trường hợp không có bản sao giấyĐKKH, thì đương sự phải tự cam đoan về việc đã đăng ký, nhưng sổ hộ tịch không còn lưu được và chịu trách nhiệm về nội dung cam đoan.

Sau khi đầy đủ hồ sơ hợp lệ, UBND xã có trách nhiệm làm thủ tục và cấp lại cho bạn bản chính giấy ĐKKH, các giấy tờ liên quan về kết hôn trước đó sẽ bị thu hồi.

Sau khi được cấp lại giấy đăng ký kết hôn, nếu còn nguyện vọng, hai bạn có thể nộp đơn và làm thủ tục ly hôn tại tòa án cấp huyện nơi bạn thường trú để tiến hành ly hôn.

Cảm ơn bạn đã tin tưởng lựa chọn công ty chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

 Ly hôn nhưng mất đăng ký kết hôn?

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Với trường hợp của bạn, do mất sổ gốc nên UBND xã không thể cấp lại giấy đăng ký kết hôn bản sao cho bạn. Để tiện cho việc ly hôn, chúng tôi khuyên bạn nên làm thủ tục đăng ký lại kết hôn. Cụ thể tại Điều 48 Nghị định 158/2005 về đăng ký, quản lí hộ tịch được sửa đổi mởi nghị định 06/2012 như sau. Người có yêu cầu đăng ký lại kết hôn phải nộp:

- Tờ khai (theo mẫu quy định);

 - Xuất trình bản sao giấy ĐKKH  đã cấp hợp lệ trước đây (nếu có);

- Trong trường hợp không có bản sao giấyĐKKH, thì đương sự phải tự cam đoan về việc đã đăng ký, nhưng sổ hộ tịch không còn lưu được và chịu trách nhiệm về nội dung cam đoan.

Sau khi đầy đủ hồ sơ hợp lệ, UBND xã có trách nhiệm làm thủ tục và cấp lại cho bạn bản chính giấy ĐKKH, các giấy tờ liên quan về kết hôn trước đó sẽ bị thu hồi.

Sau khi được cấp lại giấy đăng ký kết hôn, nếu còn nguyện vọng, hai bạn có thể nộp đơn và làm thủ tục ly hôn tại tòa án cấp huyện nơi bạn thường trú để tiến hành ly hôn.

Cảm ơn bạn đã tin tưởng lựa chọn công ty chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An