Hỏi đáp về ly hôn 1584 Lượt xem Hủy kết hôn trái pháp luật

Hủy kết hôn trái pháp luật

Chào luật sư, tôi và vợ cưới nhau theo sự sắp đặt của gia đình mà không có tình yêu nên hôn nhân không hạnh phúc. Tháng 7 năm 2010 vợ tôi vào miền Nam làm và từ đấy đến nay không hề về quê nhà. Hiện nay tôi biết được vợ tôi đã chung sống như vợ chồng với một người đàn ông khác và có một con nhỏ. Tôi cũng muốn hủy hôn để kết hôn với người khác. Vậy tôi phải làm gì mới có thể hủy hôn?

Chào luật sư, tôi và vợ cưới nhau theo sự sắp đặt của gia đình mà không có tình yêu nên hôn nhân không hạnh phúc. Tháng 7 năm 2010 vợ tôi vào miền Nam làm và từ đấy đến nay không hề về quê nhà. Hiện nay tôi biết được vợ tôi đã chung sống như vợ chồng với một người đàn ông khác và có một con nhỏ. Tôi cũng muốn hủy hôn để kết hôn với người khác. Vậy tôi phải làm gì mới có thể hủy hôn?

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến luật Thái AnLuật sư hôn nhân và gia đình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình quy định về Điều kiện kết hôn:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Nếu trường hợp, bạn kết hôn tuân thủ theo đúng các quy định của pháp luật thì giấy chứng nhận đăng ký kết hôn của bạn đã có hiệu lực. Quan hệ vợ chồng của bạn được pháp luật thừa nhận. Nếu bạn muốn chấm dứt quan hệ hôn nhân thì phải tiến hành theo thủ tục li hôn theo quy định của pháp luật.

Trường hợp của bạn và vợ cưới nhau  theo sự sắp đặt của gia đình mà không có tình yêu nên có thể xếp vào trường hợp bị cưỡng ép kết hôn hay không còn tùy tình tiết cụ thể của vụ việc. Nếu hai bạn bị ép kết hôn thì đây là việc kết hôn trái pháp luật.

Theo quy định tại Điều 10 Luật hôn nhân và gia đình 2014 về người có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật:

Người bị cưỡng ép kết hôn, bị lừa dối kết hôn, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền tự mình yêu cầu hoặc đề nghị cá nhân, tổ chức quy định tại khoản 2 Điều này yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do việc kết hôn vi phạm quy định tại điểm b khoản 1 Điều 8 của Luật này.

Điều 11 quy định về việc xử lý việc kết hôn trái pháp luật:

Xử lý việc kết hôn trái pháp luật được Tòa án thực hiện theo quy định tại Luật này và pháp luật về tố tụng dân sự.

Theo quy định trên, muốn chấm dứt quan hệ hôn nhân giữa hai vợ chồng bạn, bạn có quyền chủ động yêu cầu Toà án nhân dân cấp huyện huỷ việc kết hôn trái pháp luật của mình. Sau khi xem xét và quyết định việc huỷ kết hôn trái pháp luật, Toà án có trách nhiệm gửi bản sao Quyết định huỷ việc kết hôn trái pháp luật cho Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký kết hôn của hai bạn. Căn cứ vào Quyết định này, Uỷ ban nhân dân xã xoá đăng ký kết hôn trong Sổ đăng ký kết hôn. Kể từ sau thời điểm này, hai bạn mới có quyền kết hôn với người khác.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Chúng tôi rất mong nhận được hồi âm của bạn về vấn đề này và luôn sẵn sàng trao đổi những thông tin cần thiết. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty tư vấn của chúng tôi.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến luật Thái AnLuật sư hôn nhân và gia đình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình quy định về Điều kiện kết hôn:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Nếu trường hợp, bạn kết hôn tuân thủ theo đúng các quy định của pháp luật thì giấy chứng nhận đăng ký kết hôn của bạn đã có hiệu lực. Quan hệ vợ chồng của bạn được pháp luật thừa nhận. Nếu bạn muốn chấm dứt quan hệ hôn nhân thì phải tiến hành theo thủ tục li hôn theo quy định của pháp luật.

Trường hợp của bạn và vợ cưới nhau  theo sự sắp đặt của gia đình mà không có tình yêu nên có thể xếp vào trường hợp bị cưỡng ép kết hôn hay không còn tùy tình tiết cụ thể của vụ việc. Nếu hai bạn bị ép kết hôn thì đây là việc kết hôn trái pháp luật.

Theo quy định tại Điều 10 Luật hôn nhân và gia đình 2014 về người có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật:

Người bị cưỡng ép kết hôn, bị lừa dối kết hôn, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền tự mình yêu cầu hoặc đề nghị cá nhân, tổ chức quy định tại khoản 2 Điều này yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do việc kết hôn vi phạm quy định tại điểm b khoản 1 Điều 8 của Luật này.

Điều 11 quy định về việc xử lý việc kết hôn trái pháp luật:

Xử lý việc kết hôn trái pháp luật được Tòa án thực hiện theo quy định tại Luật này và pháp luật về tố tụng dân sự.

Theo quy định trên, muốn chấm dứt quan hệ hôn nhân giữa hai vợ chồng bạn, bạn có quyền chủ động yêu cầu Toà án nhân dân cấp huyện huỷ việc kết hôn trái pháp luật của mình. Sau khi xem xét và quyết định việc huỷ kết hôn trái pháp luật, Toà án có trách nhiệm gửi bản sao Quyết định huỷ việc kết hôn trái pháp luật cho Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký kết hôn của hai bạn. Căn cứ vào Quyết định này, Uỷ ban nhân dân xã xoá đăng ký kết hôn trong Sổ đăng ký kết hôn. Kể từ sau thời điểm này, hai bạn mới có quyền kết hôn với người khác.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Chúng tôi rất mong nhận được hồi âm của bạn về vấn đề này và luôn sẵn sàng trao đổi những thông tin cần thiết. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty tư vấn của chúng tôi.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An