Hỏi đáp về kết hôn 248 Lượt xem Điều kiện kết hôn với sĩ quan quân đội

Điều kiện kết hôn với sĩ quan quân đội

Người yêu em là sĩ quan quân đội. Bản thân em là đảng viên nhưng bố em ngày xưa có bị bắt đi lính ngụy quân cho chế độ cũ. Vậy em và người yêu có kết hôn được ko?

Người yêu em là sĩ quan quân đội. Bản thân em là đảng viên nhưng bố em ngày xưa có bị bắt đi lính ngụy quân cho chế độ cũ. Vậy em và người yêu có kết hôn được ko?

Câu hỏi khách hàng:

Luật sư cho em hỏi với ạ. Người yêu em là sĩ quan quân đội. Bản thân em là đảng viên nhưng bố em ngày xưa có bị bắt đi lính ngụy quân cho chế độ cũ. Vậy em và người yêu có kết hôn được ko?  Em xin cảm ơn!

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến công ty Luật Thái An. Với vấn đề của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Luật hôn nhân gia đình 2014.

Quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26/10/2007 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định về tiêu chuẩn chính trị của cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân

2. Giải đáp: 

Trường hợp của bạn nêu trên tôi xin giải đáp như sau:

  • Về điều kiện kết hôn: Trước tiên 2 bạn phải thỏa mãn các điều kiện kết hôn nói chung ở Điều 8 Luật hôn nhân gia đình đó là:

+       Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

+       Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

+       Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

+       Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

  • Tóm lại, dù bạn muốn kết hôn với sĩ quan quân đội thì trước hết hai bạn phải đáp ứng đủ các điều kiện chung về kết hôn của pháp luật như trên.

-        Điều kiện kết hôn với sĩ quan quân đội, công an phải đáp ứng đủ 3 tiêu chuẩn sau (theo Quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA):

+       Về dân tộc: Dân tộc Kinh

+       Về tôn giáo: Những người trong ngành an ninh, cảnh sát thì không được lấy người theo đạo Thiên Chúa Giáo.

+       Về kê khai lý lịch và thành phần gia đình nội ngoại 3 đời: Nếu trong gia đình bạn có một hoặc nhiều đảng viên thì thẩm tra 2 đời (Tùy thuộc vào người đi thẩm tra).

 Trong đó những  trường hợp sau sẽ không được kết hôn với sĩ quan quân đội là: 

+       Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Tham gia quân đội, chính quyền Sài Gòn trước năm 1975;

+       Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của pháp luật;

+       Gia đình hoặc bản thân theo Đạo Thiên Chúa, Cơ Đốc, Tin Lành, Đạo Hồi;

+       Có gia đình hoặc bản thân là người gốc Hoa ( Trung Quốc);

+       Có bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài ( kể cả khi đã nhập quốc tịch tại Việt Nam).

  • Trường hợp của bạn, bố bạn và bạn là trong phạm vi 2 đời, bố bạn lại là lính Ngụy nên bạn và bạn trai sĩ quan đấy sẽ không đủ điều kiện để kết hôn.

Trên đây là tư vấn của luật sư công ty Luật Thái An về điều kiện kết hôn với sỹ quan quân đội, để biết rõ hơn mời bạn liên hệ ngay tới Luật sư của chúng tôi theo số điện thoại. Bạn cũng có thể xem các bài viết khác của chúng tôi về tư vấn kết hôn tại đường link này https://tuvanlyhon.vn/tu-van-ket-hon. Trân trọng cảm ơn!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy!

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An