Hỏi đáp về ly hôn 1078 Lượt xem Đánh ghen có phạm pháp không?

Đánh ghen có phạm pháp không?

Thưa luật sư, nhà em có 1 vấn đề thế nay, mong luật sư tư vấn cho em với. Gia đình em đang sống hạnh phúc thì bố em có bồ. Mẹ em bất lực, nói chuyện bố em không nghe. Gia đình nhà nội nhà ngoại đều nói nhưng bố em cũng không chịu. Mẹ em chỉ suốt ngày ngồi khóc lóc, chẳng thế làm được gì. Em đang định tự mình giải quyết bằng việt thuê người đến dọa nạt, nếu cần thiết có thể dùng biện pháp mạnh hơn như tạt axit, đập phá nhà cô ta…….

Thưa luật sư, nhà em có 1 vấn đề thế nay, mong luật sư tư vấn cho em với. Gia đình em đang sống hạnh phúc thì bố em có bồ. Mẹ em bất lực, nói chuyện bố em không nghe. Gia đình nhà nội nhà ngoại đều nói nhưng bố em cũng không chịu. Mẹ em chỉ suốt ngày ngồi khóc lóc, chẳng thế làm được gì. Em đang định tự mình giải quyết bằng việt thuê người đến dọa nạt, nếu cần thiết có thể dùng biện pháp mạnh hơn như tạt axit, đập phá nhà cô ta…….

Thưa luật sư, nhà em có 1 vấn đề thế nay, mong luật sư tư vấn cho em với. Gia đình em đang sống hạnh phúc thì bố em có bồ. Mẹ em bất lực, nói chuyện bố em không nghe. Gia đình nhà nội nhà ngoại đều nói nhưng bố em cũng không chịu. Mẹ em chỉ suốt ngày ngồi khóc lóc, chẳng thế làm được gì. Em đang định tự mình giải quyết bằng việt thuê người đến dọa nạt, nếu cần thiết có thể dùng biện pháp mạnh hơn như tạt axit, đập phá nhà cô ta……. Em muốn hỏi là việc đánh ghen như thế có phạm tội không ạ? Vì thực tế người có lỗi với gia đình em là cô ta nên cô ta phải gánh chịu hậu quả là đúng, mặt khác, mẹ em từ đó trở nên suy sụp ốm yếu, không thể làm được việc gì. Mong luật sư tư vấn giúp em

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Chúng tôi khuyên bạn rằng đừng vì 1 phút nóng giận mà gây hậu quả không lường trước được. Mặc dù, vì ngoại tình khi đã có gia đình là việc sai phạm về cả đạo đức lẫn pháp luật. Tuy nhiên, ta cần tỉnh táo và bình tĩnh thu thập chứng cứ để giải quyết trước pháp luật thay vì “ đánh ghen “ như ý định của bạn.

Theo “Điều 48 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP ngày 24/9/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã quy định “ thì pháp luật sẽ xử lý hành vi ngoại tình bằng công cụ hành chính như sau:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

d) Kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

đ) Kết hôn giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;

e) Kết hôn giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng việc ly hôn để vi phạm chính sách, pháp luật về dân số hoặc để trốn tránh nghĩa vụ tài sản".

Ngoài ra, ngoại tình còn là hành vi phải chịu trách nhiệm hình sự quy định tại “khoản 3 Thông tư liên tịch số 01/2001/TTLT/BTP-BCA-TANDTC-VKSNDTC ngày 25/9/2001 của Bộ Tư pháp, Bộ Công an, Tòa án nhân dân tối cao, Viện kiểm sát nhân dân tối cao về việc hướng dẫn áp dụng các quy định tại Chương XV “Các tội xâm phạm chế độ hôn nhân và gia đình” của Bộ luật Hình sự năm 1999”

Việc không kiềm chế được bản thân sẽ rất có thể dẫn bạn vào vòng lao lý nếu gây tổn thương về sức khỏe, tinh thần, nhân phẩm, danh dự người khác. Bạn hoặc người trực tiếp thực hiện có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự và xử phạt hành chính tương đương với mức độ hành vi và hậu quả gây ra.

Chúc bạn sáng suốt chọn được phương pháp cho mình.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn về kết hôn hoặc ly hôn kịp thời : 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An