Hỏi đáp về kết hôn 1025 Lượt xem Đang làm lao động bất hợp pháp, có được kết hôn với người nước ngoài?

Đang làm lao động bất hợp pháp, có được kết hôn với người nước ngoài?

Tôi đi xuất khẩu lao động của công ty A tuy nhiên đến thời hạn thì tôi không quay về Việt Nam mà ở lại Nhật Bản để làm lao động bất hợp pháp. Trong thời gian làm việc, tôi có quen anh B là người Nhật. Chúng tôi muốn đi đến hôn nhân nhưng có rào cản về hoàn cảnh của tôi, tôi muốn hỏi luật sư là trường hợp của tôi có được kết hôn với người Nhật Bản đó không?

Tôi đi xuất khẩu lao động của công ty A tuy nhiên đến thời hạn thì tôi không quay về Việt Nam mà ở lại Nhật Bản để làm lao động bất hợp pháp. Trong thời gian làm việc, tôi có quen anh B là người Nhật. Chúng tôi muốn đi đến hôn nhân nhưng có rào cản về hoàn cảnh của tôi, tôi muốn hỏi luật sư là trường hợp của tôi có được kết hôn với người Nhật Bản đó không?

Đang làm lao động bất hợp pháp, có được kết hôn với người nước ngoài?

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Đối với pháp luật Việt Nam, điều kiện kết hôn được quy định tại điều 8 luật hôn nhân và gia đình:

Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

Ngoài ra, điều 126 quy định về trường hợp kết hôn với người nước ngoài:“Trong việc kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài, mỗi bên phải tuân theo pháp luật của nước mình về điều kiện kết hôn; nếu việc kết hôn được tiến hành tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam thì người nước ngoài còn phải tuân theo các quy định của Luật này về điều kiện kết hôn”.

Từ hai điều khoản nêu trên, có thể thấy rằng, ngoài việc tuân thủ điều kiện kết hôn tại điều 8 thì cả 2 bạn phải tuân theo pháp luật Nhật Bản về kết hôn. Nếu đủ điều kiện, các bạn sẽ phải chuẩn bị hồ sơ và nộp tại cơ quan có thẩm quyền. Có rất nhiều phương án cho bạn để có thể kết hôn với người Nhật Bản, nếu còn gì khúc mắc hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp.

Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Mong rằng bạn sẽ tiếp tục sử dụng dịch vụ hỏi đáp về kết hôn này của công ty chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An