Hỏi đáp về nuôi con nuôi 1209 Lượt xem Có từ con nuôi được không khi con nuôi phá tán tài sản gia đình?

Có từ con nuôi được không khi con nuôi phá tán tài sản gia đình?

Chào các luật sư luật Thái An, vợ chồng tôi kết hôn mà không có con nên đã nhận H làm con nuôi. Hiện nay H đã cưới vợ và sống trong căn nhà của hai vợ chồng tôi. Nhưng H không tu chí làm ăn, dính vào cờ bạc luôn vòi vĩnh tiền của vợ chồng tôi, mang đồ đạc có giá trị trong nhà đi bán, nhiều khi H xin tiền mà vợ chồng tôi không cho H còn chửi bới và dọa đánh vợ chồng tôi. Vậy luật sư cho tôi hỏi tôi muốn từ H có được không và thủ tục như thế nào.

Chào các luật sư luật Thái An, vợ chồng tôi kết hôn mà không có con nên đã nhận H làm con nuôi. Hiện nay H đã cưới vợ và sống trong căn nhà của hai vợ chồng tôi. Nhưng H không tu chí làm ăn, dính vào cờ bạc luôn vòi vĩnh tiền của vợ chồng tôi, mang đồ đạc có giá trị trong nhà đi bán, nhiều khi H xin tiền mà vợ chồng tôi không cho H còn chửi bới và dọa đánh vợ chồng tôi. Vậy luật sư cho tôi hỏi tôi muốn từ H có được không và thủ tục như thế nào.

Chào bác. Cảm ơn bác đã tin tưởng lựa chọn luật Thái An. Luật sư tư vấn xin trả lời bác như sau:

Điều 25 Luật nuôi con nuôi quy định việc nuôi con nuôi có thể bị chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

- Con nuôi đã thành niên và cha mẹ nuôi tự nguyện chấm dứt việc nuôi con nuôi;

- Con nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của cha mẹ nuôi; ngược đãi, hành hạ cha mẹ nuôi hoặc con nuôi có hành vi phá tán tài sản của cha mẹ nuôi;

 - Cha mẹ nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con nuôi; ngược đãi, hành hạ con nuôi;

Như vậy, căn cứ vào những thông tin bác cung cấp thì anh H đã thành niên và đang có hành vi phá tán tài sản của cha mẹ nuôi  nên bác có thể làm thủ tục chấm dứt việc nuôi con nuôi.

Về thì thủ tục chấm dứt việc nuôi con nuôi thì theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự Điều 28 về những yêu cầu về hôn nhân gia đình thuộc thẩm quyền của Tòa án bao gồm cả yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi. Như vậy, để chấm dứt quan hệ nuôi con nuôi bác  có thể gửi đơn yêu cầu tới Tòa án cấp huyện nơi con nuôi đã thành niên đang cư trú để đề nghị được giải quyết.

Trên đây là ý kiến  tư vấn của luật sư hôn nhân và gia đình. Nếu còn thắc mắc bác vui lòng liên hệ để được giải đáp kịp thời. Công ty luật Thái An với đội ngũ luật sư giỏi, tận tình luôn sẵn sàng giải đáp mọi vấn để của khách hàng. Chúc bác sức khỏe!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

Chào bác. Cảm ơn bác đã tin tưởng lựa chọn luật Thái An. Luật sư tư vấn xin trả lời bác như sau:

Điều 25 Luật nuôi con nuôi quy định việc nuôi con nuôi có thể bị chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

- Con nuôi đã thành niên và cha mẹ nuôi tự nguyện chấm dứt việc nuôi con nuôi;

- Con nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của cha mẹ nuôi; ngược đãi, hành hạ cha mẹ nuôi hoặc con nuôi có hành vi phá tán tài sản của cha mẹ nuôi;

 - Cha mẹ nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con nuôi; ngược đãi, hành hạ con nuôi;

Như vậy, căn cứ vào những thông tin bác cung cấp thì anh H đã thành niên và đang có hành vi phá tán tài sản của cha mẹ nuôi  nên bác có thể làm thủ tục chấm dứt việc nuôi con nuôi.

Về thì thủ tục chấm dứt việc nuôi con nuôi thì theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự Điều 28 về những yêu cầu về hôn nhân gia đình thuộc thẩm quyền của Tòa án bao gồm cả yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi. Như vậy, để chấm dứt quan hệ nuôi con nuôi bác  có thể gửi đơn yêu cầu tới Tòa án cấp huyện nơi con nuôi đã thành niên đang cư trú để đề nghị được giải quyết.

Trên đây là ý kiến  tư vấn của luật sư hôn nhân và gia đình. Nếu còn thắc mắc bác vui lòng liên hệ để được giải đáp kịp thời. Công ty luật Thái An với đội ngũ luật sư giỏi, tận tình luôn sẵn sàng giải đáp mọi vấn để của khách hàng. Chúc bác sức khỏe!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An