Chat ZALO

Chúng tôi là hãng luật thành lập từ buổi đầu khi thị trường dịch vụ pháp lý khởi sắc. Được thành lập năm 2007, Luật Thái An đã có bề dầy hơn 10 năm kinh nghiệm. Đặc biệt các vấn đề hôn nhân gia đình là một lĩnh vực hành nghề chính của luật sư Luật Thái An. Trong bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ tư vấn về vấn đề Có được ly hôn khi chồng mang nợ ?

1. Câu hỏi của khách hàng về vấn đề Có được ly hôn khi chồng mang nợ ?

Chào luật sư. Tôi tên là Trần Thanh Thủy, 47 tuổi, hiện đang cư trú tại Nha Trang. Tôi có một thắc mắc về vấn đề Có được ly hôn khi chồng mang nợ ? như sau mong được luật sư giải đáp giúp cho:

Vợ chồng tôi kết hôn từ năm 2010, 3 năm đầu vợ chồng tôi sống rất hạnh phúc, anh luôn là người chồng mẫu mực, anh chăm chỉ làm ăn, thương vợ và thường xuyên phụ giúp tôi việc nhà, nhưng đến năm 2013, sau 3 năm kết hôn mà chúng tôi chưa có tin vui nên đã đi khám thì phát hiện tôi bị vô sinh, từ đấy anh lơ là công việc, đi làm sớm, về muộn, thường xuyên uống rượu có khi về nhà say quá còn lôi tôi ra đánh, không những thế anh còn chơi lô đề, cảm thấy tình cảm vợ chồng đã rạn nứt, chúng tôi ly thân, tôi về nhà mẹ ở, đến năm 2015 thì anh có vay của một người bạn 50 triệu đồng để trả tiền thua đề, sau một năm chưa thấy trả nợ, người bạn đó đến nhà đòi, chồng tôi do lương đến đâu đều dùng để đánh lô đề đến đấy nên không còn trả nợ, họ gọi điện cho tôi bảo tôi là vợ phải có nghĩa vụ trả nợ cho chồng. Tôi muốn nhờ luật sư tư vấn giúp, trong trường hợp này tôi có nghĩa vụ phải trả khoản nợ đó cho chồng tôi hay không ? Và nếu chúng tôi ly hôn trong trường hợp này có được không ?

2. Luật Thái An trả lời câu hỏi về Có được ly hôn khi chồng mang nợ ?

Chào bạn Thủy, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi. Về vấn đề Có được ly hôn khi chồng mang nợ ?, chúng tôi xin trả lời như dưới đây:

a)     Cơ sở pháp lý để trả lời câu hỏi Có được ly hôn khi chồng mang nợ ?:

Cơ sở pháp lý để trả lời câu hỏi Có được ly hôn khi chồng mang nợ ? là:

  • Luật Hôn nhân và gia đình 52/2014/QH13
  • Nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hôn nhân và gia đình

b)     Giải đáp vấn đề Có được ly hôn khi chồng mang nợ ?:

Nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng

Theo quy định tại Điều 37 của Luật hôn nhân gia đình năm 2014 thì  vợ chồng chỉ có nghĩa vụ chung về tài sản trong các trường hợp sau:

  • Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;
  • Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;
  • Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;
  • Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;
  • Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường;
  • Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan.

Như vậy, xét với tình huống của bạn, do chồng bạn vay khoản tiền là 50 triệu đồng để trả nợ tiền chơi lô đề thua của chồng bạn nên trong trường hợp này, căn cứ vào quy định trên bạn không có nghĩa vụ phải trả nợ thay cho chồng bạn. Đồng thời, theo quy định tại Điều 45 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về nghĩa vụ riêng về tài sản của vợ, chồng thì chồng có nghĩa vụ riêng về tài sản phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập, thực hiện không vì nhu cầu của gia đình.

Về yêu cầu ly hôn:

Luật hôn nhân gia đình năm 2014 chỉ cấm trường hợp ly hôn giả tạo nghĩa là: “việc lợi dụng ly hôn để trốn tránh nghĩa vụ tài sản, vi phạm chính sách, pháp luật về dân số hoặc để đạt được mục đích khác mà không nhằm mục đích chấm dứt hôn nhân.” Trong trường hợp của vợ chồng bạn, co đây là nghĩa vụ tài sản của riêng chồng bạn không phải của cả vợ chồng nên không thuộc các trường hợp bị cấm. Vì vậy trong trường hợp này, vợ chồng bạn vẫn có quyền được ly hôn.

3. Tư liệu để tìm hiểu kỹ hơn xung quanh vấn đề Có được ly hôn khi chồng mang nợ ?

Để hiểu rõ hơn vấn đề Có được ly hôn khi chồng mang nợ ?, bạn hãy đọc thêm bài viết này về Các nguyên tắc chia tài sản vợ chồng khi ly hôn.

Bạn cũng có thể xem video dưới đây của chúng tôi, sẽ rất bổ ích cho bạn.

 

Trên đây là phần tư vấn của Luật Thái An về câu hỏi Có được ly hôn khi chồng mang nợ ?. Để được tư vấn chi tiết hơn và được giải đáp các thắc mắc trong từng trường hợp cụ thể, hãy gọi 19006218 – luật sư của chúng tôi sẽ giải thích cặn kẽ những gì chưa thể hiện được hết trong bài viết này.

4. Dịch vụ luật sư tư vấn và giải quyết ly hôn của Luật Thái An

a)     Nội dung dịch vụ ly hôn:

Luật sư của Công ty Luật Thái An sẽ hỗ trợ khách hàng như sau:

  • Tư vấn thủ tục yêu cầu tòa án công nhận ly hôn
  • Tư vấn và soạn đơn xin ly hôn và soạn hồ sơ ly hôn
  • Hướng dẫn khách hàng nộp hồ sơ ly hôn tại tòa án có thẩm quyền
  • Hướng dẫn và tư vấn toàn bộ các vấn đề liên quan

b)     Điểm khác biệt trong Dịch vụ tư vấn ly hôn của Công ty luật Thái An

Khách hàng luôn hài lòng khi sử dụng dịch vụ ly hôn của chúng tôi với những điểm khác biệt sau:

  • Khách hàng được hòa giải ly hôn thực thụ trước khi tiến hành thủ tục ly hôn
  • Tiết kiệm tối đa thời gian, công sức của khách hàng
  • Hoàn thiện hồ sơ ly hôn nhanh nhất
  • Hạn chế mọi rủi ro: Luật sư Công ty luật Thái An đưa ra các giải pháp tốt nhất về chia tài sản chung và mà không cần yêu cầu tòa án giải quyết để không phải nộp án phí. Sự thỏa thuận của họ về tài sản có hiệu lực ngay, tránh việc tranh chấp tài sản kéo dài.
  • Có giải pháp tối ưu về người trực tiếp nuôi con, cũng như nghĩa vụ cấp dưỡng của bên không trực tiếp nuôi con
  • Thời gian thực hiện thủ ly hôn nhanh nhất
  • Bảo mật mọi thông tin khách hàng
  • Phí dịch vụ thấp nhất

HÃY THAM KHẢO DỊCH VỤ LUẬT SƯ LY HÔN TẠI HÀ NỘI CỦA LUẬT THÁI AN TẠI LINK NÀY.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Contact Me on Zalo
02437.166.042 Hỗ trợ Online