Hỏi đáp về ly hôn 749 Lượt xem Có được ly hôn khi chồng mang nợ ?

Có được ly hôn khi chồng mang nợ ?

Chồng mang nợ chưa trả vợ chồng có được ly hôn ? Hãy cùng công ty Luật Thái An tìm hiểu thông qua tình huống thực tế được biên tập lại trong quá trình tư vấn như sau:

Chồng mang nợ chưa trả vợ chồng có được ly hôn ? Hãy cùng công ty Luật Thái An tìm hiểu thông qua tình huống thực tế được biên tập lại trong quá trình tư vấn như sau:

Hỏi luật sư:

Xin chào công ty Luật Thái An, hiện tôi đang có thắc mắc muốn nhờ luật sư tư vấn giúp như sau: Vợ chồng tôi kết hôn từ năm 2010, 3 năm đầu vợ chồng tôi sống rất hạnh phúc, anh luôn là người chồng mẫu mực, anh chăm chỉ làm ăn, thương vợ và thường xuyên phụ giúp tôi việc nhà, nhưng đến năm 2013, sau 3 năm kết hôn mà chúng tôi chưa có tin vui nên đã đi khám thì phát hiện tôi bị vô sinh, từ đấy anh lơ là công việc, đi làm sớm, về muộn, thường xuyên uống rượu có khi về nhà say quá còn lôi tôi ra đánh, không những thế anh còn chơi lô đề, cảm thấy tình cảm vợ chồng đã rạn nứt, chúng tôi ly thân, tôi về nhà mẹ ở, đến năm 2015 thì anh có vay của một người bạn 50 triệu đồng để trả tiền thua đề, sau một năm chưa thấy trả nợ, người bạn đó đến nhà đòi, chồng tôi do lương đến đâu đều dùng để đánh lô đề đến đấy nên không còn trả nợ, họ gọi điện cho tôi bảo tôi là vợ phải có nghĩa vụ trả nợ cho chồng. Tôi muốn nhờ luật sư tư vấn giúp, trong trường hợp này tôi có nghĩa vụ phải trả khoản nợ đó cho chồng tôi hay không ? Và nếu chúng tôi ly hôn trong trường hợp này có được không ?

Trả lời:

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Công ty luật Thái An. Về vấn đề của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Thứ nhất: Theo quy định tại Điều 37 của Luật hôn nhân gia đình năm 2014 thì  vợ chồng chỉ có nghĩa vụ chung về tài sản trong các trường hợp sau:

+ Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;

+ Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;

+ Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;

+ Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;

+ Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường;

+ Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan.

Như vậy, xét với tình huống của bạn, do chồng bạn vay khoản tiền là 50 triệu đồng để trả nợ tiền chơi lô đề thua của chồng bạn nên trong trường hợp này, căn cứ vào quy định trên bạn không có nghĩa vụ phải trả nợ thay cho chồng bạn. Đồng thời, theo quy định tại Điều 45 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về nghĩa vụ riêng về tài sản của vợ, chồng thì chồng có nghĩa vụ riêng về tài sản phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập, thực hiện không vì nhu cầu của gia đình.

Thứ hai: Về yêu cầu ly hôn của vợ chồng bạn trong trường hợp này.

Luật hôn nhân gia đình năm 2014 chỉ cấm trường hợp ly hôn giả tạo nghĩa là: “việc lợi dụng ly hôn để trốn tránh nghĩa vụ tài sản, vi phạm chính sách, pháp luật về dân số hoặc để đạt được mục đích khác mà không nhằm mục đích chấm dứt hôn nhân.” Trong trường hợp của vợ chồng bạn, co đây là nghĩa vụ tài sản của riêng chồng bạn không phải của cả vợ chồng nên không thuộc các trường hợp bị cấm. Vì vậy trong trường hợp này, vợ chồng bạn vẫn có quyền được ly hôn.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Nếu còn vướng mắc, xin vui lòng liên hệ trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn của chúng tôi để được giải đáp thắc mắc.

Công ty Luật Thái An

Đối tác pháp lý đáng tin cậy. 

 

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An