Chat ZALO

Câu hỏi của khách hàng:

Vợ chồng tôi không đăng ký kết hôn, chung song với nhau từ 1980. Nay chồng tôi có người khác, cuộc sống vợ chồng bất hoà. Do vậy tôi muốn ly hôn. Chúng tôi không đăng ký kết hôn, cho tới năm 2005 thì mới ra làm thủ tục đăng ký kết hôn. Vậy có thể coi là chúng tôi kết hôn từ 1980 hay không ?

Công ty Luật Thái An trả lời:

1. Nguyên tắc chung khi xét xử việc chung sống như vợ chồng không đăng ký kết hôn

Việc xác định hôn nhân là hợp pháp hay không hợp pháp phải căn cứ vào pháp luật ở thời điểm kết hôn và những quy định có liên quan. Còn áp dụng những quy định nào để xét xử thì dựa vào pháp luật hiện hành.

2. Chung sống như vợ chồng không đăng ký kết hôn trước 1987 có được coi là đã kết hôn không?

Trường hợp chung sống không có đăng ký kết hôn thì theo quy định tại Điều 14 và Điều 53 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014, Tòa án vẫn thụ lý vụ án ly hôn nhưng tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng.

Tuy nhiên, trường hợp chung sống từ trước ngày 03/01/1987 (trước thời điểm Luật Hôn nhân gia đình năm 1986 có hiệu lực) là trường hợp đặc biệt đã được quy định tại Nghị quyết số 35/2000/QH10 ngày 09/6/2000 của Quốc hội về việc thi hành Luật Hôn nhân gia đình năm 2000. Điểm a Khoản 3 của Nghị quyết này quy định:

“Trong trường hợp quan hệ vợ chồng được xác lập trước ngày 03/01/1987, ngày Luật HN-GĐ năm 1986 có hiệu lực mà chưa đăng ký kết hôn thi được khuyến khích đăng kỷ kết hôn; trong trưởng hợp có yêu cầu ly hôn thì được Tòa án thụ lý giải quyết theo quy định về ly hôn”.

3. Chung sống như vợ chồng không đăng ký kết hôn trước 1987 sau đó đăng ký kết hôn thì được coi là kết hôn từ khi nào?

Tại Khoản 1 Thông tư liên tịch so 01/2001/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP ngày 03/01/2001 của Toà án nhân dân tối cao, Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Bộ tư pháp hướng dẫn thi hành Nghị quyết số 35/2000/QH10 ngày 09/6/2000 của Quốc hội “về việc thi hành Luật HN-GĐ năm 2000” đã hướng dẫn:

“Trường hợp sau khi quan hệ vợ chồng đã được xác lập họ mới thực hiện việc đăng ký kết hôn, thì quan hệ vợ chồng của họ vẫn được công nhận kể từ ngày xác lập (ngày họ bắt đầu chung sống với nhau như vợ chồng) chứ không phải là chỉ được công nhận kể từ ngày đăng ký kết hôn”.

Theo các quy định nêu trên thì trường hợp chung sống như vợ chồng trước ngày 03/01/1987 không có đăng ký kết hôn đã được công nhận là hôn nhân hợp pháp từ thời điểm chung sống theo Nghị quyết số 35/2000/QH10. Từ sau khi Nghị quyết số 35/2000/QH10 ban hành, nếu việc chung sống của họ vẫn tiếp tục thì vẫn là quan hệ hôn nhân hợp pháp, nay xin ly hôn thi phải giải quyết theo trường hợp ly hôn chứ không phải trường hợp không công nhận là vợ chồng.

4. Dịch vụ tư vấn ly hôn uy tín

Công ty Luật Thái An cung cấp dịch vụ tư vấn ly hôn và giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình. Luật sư sẽ giúp khách hàng hiểu rõ quyền và nghĩa vụ hợp pháp, hiểu các thủ tục và quy định của pháp luật về những vấn đề liên quan không chỉ tới ly hôn và các vấn đề khác như dân sự, đất đai thậm chí là hình sự.

HÃY LIÊN HỆ VỚI LUẬT THÁI AN

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Contact Me on Zalo
1900 633725 Hỗ trợ Online

Gọi điện cho luật sư
Gọi cho luật sư

Tư vấn văn bản
Tư vấn văn bản

Dịch vụ trọn gói
Dịch vụ trọn gói