Chat ZALO

Chúng tôi là hãng luật thành lập từ buổi đầu khi thị trường dịch vụ pháp lý khởi sắc. Được thành lập năm 2007, Luật Thái An đã có bề dầy hơn 10 năm kinh nghiệm. Đặc biệt các vấn đề hôn nhân gia đình là một lĩnh vực hành nghề chính của luật sư Luật Thái An. Trong bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ tư vấn về vấn đề Chồng mất, vợ có được bán nhà là tài sản chung?

1. Câu hỏi của khách hàng về vấn đề Chồng mất, vợ có được bán nhà là tài sản chung?

Chào luật sư. Tôi tên là Trần Thanh Thủy, 47 tuổi, hiện đang cư trú tại Nha Trang. Tôi có một thắc mắc về vấn đề Chồng mất, vợ có được bán nhà là tài sản chung? như sau mong được luật sư giải đáp giúp cho:

Vợ chồng tôi cưới nhau được 7 năm, khoảng 1 năm đầu, chúng tôi thuê 1 căn nhà để ra ở riêng. Sau 1 thời gian làm việc và tích góp chúng tôi có mua được 1 căn nhà nhỏ. Sau đó chồng tôi không may bị tai nạn mất sớm, 2 mẹ con tôi vẫn ở tại căn nhà chung. Do hoàn cũng như 1 vài nguyên nhân, tôi định bán căn nhà chung đó đi nhưng tôi bị sự ngăn cản của bố mẹ bên chồng. Tôi muốn hỏi luật sư rằng tôi có quyền được bán căn nhà mà 2 vợ chồng đã dành dụm mua được không?

2. Luật Thái An trả lời câu hỏi về Chồng mất, vợ có được bán nhà là tài sản chung?

Chào bạn Thủy, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi. Về vấn đề Chồng mất, vợ có được bán nhà là tài sản chung?, chúng tôi xin trả lời như dưới đây:

a)     Cơ sở pháp lý để trả lời câu hỏi Chồng mất, vợ có được bán nhà là tài sản chung?:

Cơ sở pháp lý để trả lời câu hỏi Chồng mất, vợ có được bán nhà là tài sản chung? là:

  • Luật Hôn nhân và gia đình 52/2014/QH13
  • Nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hôn nhân và gia đình

b)     Giải đáp vấn đề Chồng mất, vợ có được bán nhà là tài sản chung?:

Đối với căn nhà, hiện tại hai vợ chồng bạn đang đứng tên, được mua bằng tiền riêng của mình nên được coi là tài sản chung của hai vợ chồng hình thành trong thời kỳ hôn nhân (Điều 27 Luật Hôn nhân và gia đình hiện hành).

Chồng bạn mất và trong trường hợp không để lại di chúc thì phần của chồng bạn trong căn nhà đó sẽ được chia theo pháp luật (theo Điều 676 BLDS 2005 quy định về người thừa kế theo pháp luật) ở trường hợp chị, những người được trực tiếp chia phần thừa kế trong số tài sản của chồng chị đó là : Bạn, con đẻ của vợ chồng bạn, bố mẹ đẻ của chồng và có thể là bố mẹ nuôi, con nuôi nếu có. Mỗi người sẽ được 1 suất thừa kế với số phần bằng nhau. VÌ thế bố mẹ chồng bạn can ngăn là có cơ sở pháp lý bởi vì họ là 1 trong những người có quyền thừa kế căn nhà.

Tuy nhiên  Nếu bạn muốn bán căn nhà,Hoặc là bạn phải tiến hành mở thừa kế, sau đó bạn được bán phần căn nhà bạn và chồng đã mua ,Hoặc nếu được sự đồng ý của các đồng thừa kế, bạn có thể bán toàn bộ căn nhà và thanh toán lại phần của từng người.

Qua lời tư vấn của công ty, chúng tôi mong bạn đã tìm ra câu trả lời cho chính mình.

3. Tư liệu để tìm hiểu kỹ hơn xung quanh vấn đề Chồng mất, vợ có được bán nhà là tài sản chung?

Để hiểu rõ hơn xung quanh vấn đề Chồng mất, vợ có được bán nhà là tài sản chung?, bạn hãy xem video dưới đây của chúng tôi, sẽ rất bổ ích cho bạn.

 

Trên đây là phần tư vấn của Luật Thái An về tội Chồng mất, vợ có được bán nhà là tài sản chung?. Để được tư vấn chi tiết hơn và được giải đáp các thắc mắc trong từng trường hợp cụ thể, hãy gọi 19006218 – luật sư của chúng tôi sẽ giải thích cặn kẽ những gì chưa thể hiện được hết trong bài viết này.

4. Dịch vụ luật sư tư vấn và giải quyết ly hôn của Luật Thái An

a)     Nội dung dịch vụ ly hôn:

Luật sư của Công ty Luật Thái An sẽ hỗ trợ khách hàng như sau:

  • Tư vấn thủ tục yêu cầu tòa án công nhận ly hôn
  • Tư vấn và soạn đơn xin ly hôn
  • Hướng dẫn khách hàng nộp hồ sơ ly hôn tại tòa án có thẩm quyền
  • Hướng dẫn và tư vấn toàn bộ các vấn đề liên quan

d)     Điểm khác biệt trong Dịch vụ tư vấn ly hôn của Công ty luật Thái An

Khách hàng luôn hài lòng khi sử dụng dịch vụ ly hôn của chúng tôi với những điểm khác biệt sau:

  • Khách hàng được hòa giải ly hôn thực thụ trước khi tiến hành thủ tục ly hôn
  • Tiết kiệm tối đa thời gian, công sức của khách hàng
  • Hoàn thiện hồ sơ ly hôn nhanh nhất
  • Hạn chế mọi rủi ro: Luật sư Công ty luật Thái An đưa ra các giải pháp tốt nhất về chia tài sản chung và mà không cần yêu cầu tòa án giải quyết để không phải nộp án phí. Sự thỏa thuận của họ về tài sản có hiệu lực ngay, tránh việc tranh chấp tài sản kéo dài.
  • Có giải pháp tối ưu về người trực tiếp nuôi con, cũng như nghĩa vụ cấp dưỡng của bên không trực tiếp nuôi con
  • Thời gian thực hiện thủ ly hôn nhanh nhất
  • Bảo mật mọi thông tin khách hàng
  • Phí dịch vụ thấp nhất

HÃY THAM KHẢO DỊCH VỤ LUẬT SƯ LY HÔN TẠI HÀ NỘI CỦA LUẬT THÁI AN TẠI LINK NÀY.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Contact Me on Zalo
1900 633725 Hỗ trợ Online