Hỏi đáp về ly hôn 702 Lượt xem Bị chồng lừa dối có thể kiện hay không?

Bị chồng lừa dối có thể kiện hay không?

Thưa luật sư, em và chồng quen nhau từ khi em học đại học. Sau khi yêu nhau 3 năm chúng em đi đến hôn nhân. Thế nhưng sau khi kết hôn em phát hiện chồng em đã có vợ ở quê và có con 4 tuổi với người đó. Hiện nay chồng em vẫn tiếp tục giữ quan hệ với người đàn bà đó. Theo như em tìm hiểu thì hai người chỉ tổ chức đám cưới mà không đăng ký kết hôn. Em rất bức xúc vì mình đã bị chồng lừa dối. Giờ em muốn kiện chồng ra Tòa vì tội lừa dối sau đó ly hôn có được không?

Thưa luật sư, em và chồng quen nhau từ khi em học đại học. Sau khi yêu nhau 3 năm chúng em đi đến hôn nhân. Thế nhưng sau khi kết hôn em phát hiện chồng em đã có vợ ở quê và có con 4 tuổi với người đó. Hiện nay chồng em vẫn tiếp tục giữ quan hệ với người đàn bà đó. Theo như em tìm hiểu thì hai người chỉ tổ chức đám cưới mà không đăng ký kết hôn. Em rất bức xúc vì mình đã bị chồng lừa dối. Giờ em muốn kiện chồng ra Tòa vì tội lừa dối sau đó ly hôn có được không?

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến luật Thái An. Luật sư hôn nhân và gia đình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định của pháp luật hôn nhân và gia đình, việc chồng bạn sống chung như vợ chồng với người khác trong thời kỳ hôn nhân của hai bạn là vi phạm pháp luật Hôn nhân và gia đình. Chồng bạn sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 48 của nghị định số 110/2013/NĐ-CP về vi phạm hành chính về Tư pháp, hôn nhân gia đình. Theo đó mức phạt sẽ giao động từ một triệu đồng đến ba triệu đồng.

Bên cạnh đó theo Điều 147 Bộ luật hình sự (BLHS) hiện hành quy định:

Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm. Như vậy, pháp luật có rất nhiều chế tài xử phạt, từ xử phạt hành chính đến cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến phạt tù để bảo vệ chế độ hôn nhân một vợ một chồng.

Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình năm 2015 quy định về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn:

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Trường hợp của bạn bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu tòa án giải quyết ly hôn. Bạn chưa cung cấp rõ thông tin rằng bạn và chồng bạn có con chung hay chưa, con chung bao nhiêu tuổi… Nhưng độ tuổi của con cũng không ảnh hưởng đến quyền yêu cầu giải quyết ly hôn của bạn. Pháp luật chỉ hạn chế quyền ly hôn của người chồng, người chồng không được yêu cầu ly hôn khi người vợ mang thai hoặc nuôi  con dưới 12 tháng tuổi. Có nghĩa là nếu bạn làm đơn xin ly hôn, mặc dù đang có thai hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi, thì tòa án vẫn thụ lý, giải quyết như những trường hợp bình thường khác.

Hy vọng sự tư vấn trên đã giúp bạn giải quyết phần nào vấn đề của mình. Nếu còn gì vướng mắc Công ty Luật Thái An – với đội ngũ luật sư giàu kinh nghiệm trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình sẽ giải đáp mọi mắc của bạn, vui lòng liên hệ trực tiếp để được tư vấn cụ thể hơn. Chúc bạn nhiều sức khỏe!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An