Hỏi đáp về kết hôn 723 Lượt xem

Xử lý hành vi tảo hôn?

Thưa luật sư, cháu muốn hỏi luật sư 1 vấn đề như thế này. Chuyện là gia đình cháu mới tổ chức đám cưới cho ông anh ruột cháu. Ông ấy năm nay 22 tuổi kết hôn với chị Hoa năm nay mới 15 tuổi. Đám cưới diễn ra suôn sẻ từ đầu đến cuối tuy nhiên khi mà hôn lễ đã kết thúc và 2 người đã chung sống với nhau được 3 tháng thì xã cháu mới phát hiện ra. Họ nói là anh cháu tảo hôn, đòi phạt 1 triệu đồng và đòi kiện ra tòa cho đi tù.....

Thưa luật sư, cháu muốn hỏi luật sư 1 vấn đề như thế này. Chuyện là gia đình cháu mới tổ chức đám cưới cho ông anh ruột cháu. Ông ấy năm nay 22 tuổi kết hôn với chị Hoa năm nay mới 15 tuổi. Đám cưới diễn ra suôn sẻ từ đầu đến cuối tuy nhiên khi mà hôn lễ đã kết thúc và 2 người đã chung sống với nhau được 3 tháng thì xã cháu mới phát hiện ra. Họ nói là anh cháu tảo hôn, đòi phạt 1 triệu đồng và đòi kiện ra tòa cho đi tù. Cháu muốn hỏi việc làm của xã cháu như thế có đúng không và anh cháu có thật đã vi phạm luật và tảo hôn không? Mong luật sư giải đáp giúp, cháu cảm ơn.

Người gửi: Nguyễn Linh

Xử lý hành vi tảo hôn?

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Theo dữ liệu bạn đã cung cấp, chúng tôi có thể trả lời bạn rằng, anh trai bạn đã có hành vi tảo hôn. Theo luật hôn nhân và gia đình quy định:“tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định của pháp luật (nam đủ 20 tuổi trở lên và nữ đủ 18 tuổi trở lên). Việc tổ chức kết hôn của bác mặc dù có sự đồng thuận của các bên xong được xem là tổ chức tảo hôn do người nữ chưa đủ 18 tuổi” Anh bạn đã đủ tuổi kết hôn tuy nhiên “chị” bạn thì mới 15 tuổi, tức là thiếu 3 tuổi nữa mới đủ điều kiện để tổ chức kết hôn.

Hành động “Đòi phạt 1 triệu đồng và đòi kiện ra toàn cho đi tù” là chưa đủ căn cứ pháp luật:

  • Điểm b Điều 6 Nghị định số 87/2001/NĐ-CP thì UBND xã có hoàn toàn có thẩm quyền để xử phạt hành chính về hành vi tảo hôn của anh trai bạn
  • Hành vi tổ chức tảo hôn có thể bị xử phạt bằng hình thức cảnh cáo hoặc phạt tiền với mức phạt tiền từ 50.000 đồng đến 200.000 đồng(Theo Nghị định số 87/2001/NĐ-CP quy định). Như vậy, mức phạt mà xã đưa ra cho gia đình bạn là không chính xác.
  • Theo điều 148 Bộ luật hình sự quy định: “Người nào có một trong các hành vi sau đây, đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc bị phạt tù từ ba tháng đến hai năm: Tổ chức việc kết hôn cho những người chưa đến tuổi kết hôn, Cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đến tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Toà án buộc chấm dứt quan hệ đó. Như vậy, anh trai bạn có thể bị khởi kiện và chịu trách nhiệm hình sự về những hành vi nói trên. Cán bộ xã hoàn toàn có lý về việc “ phạt tù” này.

Trên đây là lời tư vấn của chúng tôi về trường hợp của gia đình bạn, mong rằng nó đã thỏa mãn phần nào thắc mắc của bạn.

Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Mong rằng bạn sẽ tiếp tục sử dụng dịch vụ hỏi đáp về kết hôn này của công ty chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An