HỎI ĐÁP HÔN NHÂN GIA ĐÌNH 341 Lượt xem

Xin được tư vấn về điều kiện để con nuôi được bảo lãnh sang Mỹ

Chào luật sư, tôi là Nguyễn Văn Mạnh 20 tuổi. Gia đình tôi chơi rất thân thiết với gia đình cô Jeny Phạm và bố mẹ tôi cũng muốn tôi làm con nuôi của cô ấy để cô ấy bảo lãnh cho tôi sang Mỹ. Vậy xin luật sư cho tôi biết để được bảo lãnh sang Mỹ cần đáp ứng điều kiện gì?

Chào bạn, Công ty Luật Thái An đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến công ty. Về vấn đề của bạn công ty xin giải đáp như sau:

Điều 8 Luật cư trú năm 2010 quy định về người được nhận làm con nuôi:

1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.

Theo những thông tin mà bạn cung cấp thì bạn đã 18 tuổi và cô Jenny Phạm cũng không phải là cô ruột bạn nên bạn không đủ điều kiện để nhận bạn làm con nuôi cũng như cô bạn không thể nhận bạn làm con nuôi và bảo lãnh sang Mỹ.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của Luật sư: 04 35626898 để được giải đáp.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An