Hỏi đáp quyền nhân thân 52 Lượt xem

Vi phạm quyền bình đẳng giới trong lĩnh vực y tế

Theo quy định của Luật Bình đẳng giới 2006, nam và nữ có quyền bình đẳng trong lĩnh vực y tế được thể hiện trong tham gia các hoạt động giáo dục, truyền thông về chăm sóc sức khỏe, sức khoẻ sinh sản và sử dụng các dịch vụ y tế, trong lựa chọn, quyết định sử dụng biện pháp tránh thai, biện pháp an toàn tình dục, phòng, chống lây nhiễm HIV/AIDS và các bệnh lây truyền qua đường tình dục.

 

Quyền bình đẳng giới

Kính chào Luật sư, tôi có một câu hỏi muốn nhờ Luật sư giải đáp như sau: Em gái tôi kết hôn với Thắng là con trai duy nhất của ông bà Ba. Hai vợ chồng đã có một cô con gái và đang mang thai cháu thứ hai được 2 tháng. Bà Ba đi xem bói thì ông thầy bói khẳng định lần này em tôi cũng sinh con gái. Vì mê tín, lại muốn có cháu trai để nối dõi tông đường nên bà Ba bắt em gái tôi phá thai, nếu không sẽ đuổi ra khỏi nhà. Xin hỏi Luật sư, hành vi trên bà Ba có vi phạm pháp luật về bình đẳng giới không? Vi phạm thì bị xử phạt như thế nào?

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Thái An. Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật Bình đẳng giới 2006

Nghị định 55/2009/NĐ-CP của Chính phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính về bình đẳng giới.

Bà Ba có vi phạm pháp luật bình đẳng giới không?

Theo quy định của Luật Bình đẳng giới 2006, nam và nữ  có quyền bình đẳng trong lĩnh vực y tế được thể hiện trong:

  • Tham gia các hoạt động giáo dục, truyền thông về chăm sóc sức khỏe, sức khoẻ sinh sản và sử dụng các dịch vụ y tế.
  • Lựa chọn, quyết định sử dụng biện pháp tránh thai, biện pháp an toàn tình dục, phòng, chống lây nhiễm HIV/AIDS và các bệnh lây truyền qua đường tình dục.
  • Phụ nữ nghèo cư trú ở vùng sâu, vùng xa, là đồng bào dân tộc thiểu số, trừ các đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, khi sinh con đúng chính sách dân số được hỗ trợ theo quy định của Chính phủ.

Từ thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi, Bà Ba do nghe lời thầy bói rằng thai nhi là bé gái và muốn có cháu trai để nối dõi tông đường đã yêu cầu em gái bạn phá thai nếu không sẽ đuổi ra khỏi nhà, việc làm này đã vi phạm pháp luật bình đẳng giới trong lĩnh vực y tế. Cụ thể, hành vi này là hành vi vi phạm được quy định tại điểm b, khoản 7, Điều 40 Luật Bình đẳng giới 2006: “ Lựa chọn giới tính thai nhi dưới mọi hình thức hoặc xúi giục, ép buộc người khác phá thai vì giới tính của thai nhi.”

Bà Ba sẽ bị xử phạt như thế nào?

Như đã phân tích ở trên, do bà Ba đã vi phạm pháp luật bình đẳng giới nên bà Ba sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định 55/2009/NĐ-CP của Chính phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính về bình đẳng giới. Theo đó, bà Ba bị xử phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với hành vi “Xúi giục người khác phá thai vì giới tính của thai nhi (điểm b, khoản 3, Điều 12, Nghị định 55/2009/NĐ-CP)

Trên đây là một số ý kiến tư vấn của chúng tôi về hành vi vi phạm pháp luật Bình đẳng giới trong lĩnh y tế. Nếu bạn có bất kỳ băn khoăn, thắc mắc nào hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn pháp lý kịp thời!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An