Hỏi đáp về kết hôn 1146 Lượt xem

Ủy quyền cho người khác xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có được không?

Tôi là công dân Việt Nam hiện đang ở Pháp làm ăn. Tôi muốn xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn với người nước ngoài tại Pháp. Các luật sư tư vấn giúp tôi xem có cách nào để tôi không phải về Việt Nam mà vẫn xin được giấy xác nhận tình trạng hôn nhân không. Cảm ơn các luật sư. Mong sớm nhận được câu trả lời của các luật sư.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty luật Thái An. Về thắc mắc của bạn, luật sư hôn nhân và gia đình xin được giải đáp như sau:

Khoản 3 Điều 1 Nghị định số 06/2011/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình và chứng thực quy định:

1. Người có yêu cầu đăng ký hộ tịch (trừ trường hợp đăng ký kết hôn, đăng ký giám hộ, đăng ký việc nhận cha, mẹ, con) hoặc yêu cầu cấp các giấy tờ về hộ tịch mà không có điều kiện trực tiếp đến cơ quan đăng ký hộ tịch, thì có thể ủy quyền cho người khác làm thay. Việc ủy quyền phải bằng văn bản và phải được công chứng hoặc chứng thực hợp lệ.

2.Nếu người được ủy quyền là ông, bà, cha, mẹ, con, vợ, chồng, anh, chị, em ruột của người ủy quyền, thì không cần phải có văn bản ủy quyền, nhưng phải có giấy tờ chứng minh về mối quan hệ nêu trên.

Theo quy định trên thì bạn hoàn toàn có thể ủy quyền cho người khác tại Việt Nam xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân giúp bạn mà không cần trở lại Việt Nam. Trong trường hợp này bạn nên ủy quyền cho một trong các người thân trong gia đình như ông, bà, cha, mẹ, anh, chị, em ruột của bạn. Điều này sẽ làm đơn giản hơn các thủ tục xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân bởi nếu bạn ủy quyền cho họ thì bạn không cần có văn bản ủy quyền mà chỉ cần xuất trình giấy tờ chứng minh qua hệ gia đình của họ với bạn. Giấy tờ chứng minh quan hệ của họ với bạn đơn giản nhất là sổ hộ khẩu.

Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân: Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người có yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người đó.

Trường hợp của bạn  Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký thường trú của bạn là cơ quan có thẩm quyền cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho bạn.

Trong quá trình giải quyết vấn đề của mình, nếu còn gì vướng mắc Công ty Luật Thái An – chuyên tư vấn trong lĩnh vực Hôn nhân và Gia đình sẵn sàng đưa ra những lời khuyên pháp lý hữu hiệu, kịp thời danh cho bạn. Chúc bạn sớm hoàn thành thủ tục như ý.

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An