Hỏi đáp về ly hôn 400 Lượt xem

Tư vấn xác định cha cho con

Có phải con sinh ra thong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân luôn được xác định là con của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân? Hãy cùng công ty Luật Thái An tìm hiểu vấn đề này

Tóm tắt câu hỏi: Kính chào luật sư của Công ty Luật Thái An, hiện tại tôi đang có vấn đề thắc mắc muốn nhận được sự giải đáp của luật sư như sau: Tôi và vợ tôi kết hôn được 5 năm thì ly thân. Trong thời gian 2 năm ly thân vợ tôi đã thai với 1 người đàn ông khác. Chúng tôi quyết định ly hôn, việc ly hôn thuận tình nên diễn ra rất nhanh chóng, đưa trẻ tầm hơn tháng nữa thì được sinh. Nhiều người bảo tôi sẽ phải chịu trách nhiệm với đứa bé do đứa bé được mang thai trong thời kỳ hôn nhân, liệu có đúng không? Rất mong luật sư giải đáp giúp. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Thái An. Với vấn đề của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Theo Điều 88 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về xác định cha, mẹ thì:

+ Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

+ Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

+ Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

 Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.

Như vậy, căn cứ vào quy đinh trên, do còn hơn 1 tháng nữa là vợ cũ của bạn sinh con như vậy, khoảng thời gian trên vẫn đang trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hon nhân. Do đó, theo quy định của pháp luật bạn vẫn bị mặc nhiên xác định là cha của đứa bé. Tuy nhiên, đó không phải là con của bạn, nên bạn có thể cung cấp các chứng cứ, chứng minh bạn và đứa bé không có quan hệ huyết thống lên Tòa án để được xác định không phải là cha đứa bé.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về trường hợp của bạn. Hi vọng với những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn giải quyết được vấn đề. Cảm ơn bạn đã lựa chọn dịch vụ của công ty chúng tôi. Trong quá trình giải quyết vụ việc, nếu có vấn đề gì thắc mắc hãy liên hệ lại với tư vấn ly hôn luật Thái An chúng tôi để được giải đáp. Công ty Luật Thái An

Đối tác pháp lý đang tin cậy

 

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An