Hỏi đáp về ly hôn 497 Lượt xem

Trường hợp chấm dứt cấp dưỡng khi người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi

Cha mẹ ly hôn, con được người khác nhận làm con nuôi, cha có thể chấm dứt cấp dưỡng không?

Câu hỏi:

Xin chào tư vấn ly hôn , tôi có một vấn đề muốn được tư vấn, mong luật sư giải đáp giúp.

Tôi và vợ ly hôn với nhau đã được 3 năm. Con trai tôi hiện được 7 tuổi. Giờ đây vì một số lý do mà mẹ cháu quyết định để cháu làm con nuôi của một người bạn. Tôi vì hoàn cảnh không thể đón cháu về nuôi nên cũng chấp nhận việc đó. Tôi muốn hỏi là giờ tôi có thể chấm dứt việc cấp dưỡng cho cháu được chưa? Bởi hiện tại hoàn cảnh của tôi cũng đang rất khó khăn. Và thủ tục thực hiện như thế nào? Tôi cảm ơn!

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho Công ty Luật Thái An. Với trường hợp của bạn chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Điều 118 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định về các trường hợp chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng, bao gồm:

-Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;

-Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;

-Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;

-Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;

-Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn;

-Trường hợp khác theo quy định của luật.

truong-hop-cham-dut-cap-duong-khi-nguoi-duoc-cap-duong-duoc-nhan-lam-con-nuoi

Theo đó, với trường hợp của bạn, khi con bạn đã được nhận làm con nuôi thì bạn có thể chấm dứt việc cấp dưỡng. Đối với thủ tục chấm dứt việc cấp dưỡng, pháp luật hiện hành chưa có quy định về vấn đề này. Thông thường, với trường hợp như của bạn thì nghĩa vụ cấp dưỡng có thể chấm dứt một cách đương nhiên. Còn trong một số trường hợp khác, việc cấp dưỡng sẽ được chấm dứt theo thỏa thuận giữa các bên, nếu không thể thỏa thuận được thì một trong các bên sẽ kiện ra tòa và tòa án sẽ giải quyết việc này theo đúng trình tự của pháp luật tố tụng dân sự.

Hy vọng sự tư vấn trên đã giúp bạn giải quyết phần nào vấn đề của mình. Hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn cụ thể hơn. Công ty luật Thái An chuyên tư vấn các vấn đề trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình như thủ tục ly hôn, dịch vụ ly hôn, các vấn đề sau ly hôn... 

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An