Hỏi đáp về ly hôn 755 Lượt xem

Trong thời gian sơ thẩm ly hôn phát hiện mang thai?

Tôi và anh C kết hôn đã 5 năm và chúng tôi có 1 đứa con chung. Sau thời gian chung sống, chúng tôi nảy sinh mâu thuẫn và trở nên khó giải quyết hơn bao giờ hết, mâu thuẫn xuất phát từ cả 2 phía, dần dần cảm thấy căng thẳng và không hạnh phúc. Tôi nghĩ cho con nên nín nhịn cho qua còn chồng tôi thì trong thời gian đó đã khởi kiên ly hôn ra tòa án và đã dành chiến thắng. Sau khi bản án có hiệu lực được 10 ngày, tôi phát hiện có thai

bởi vì trong thời gian kiện tụng, chúng tôi vẫn sống và quan hệ như gia đình bình thường. Vậy giờ tôi có kháng cáo để hủy bản án được không luật sư? Tôi có đọc quan luật và thấy rằng lúc vợ đang mang thai thì chồng không được ly hôn có đúng không luật sư?

Trong thời gian sơ thẩm ly hôn phát hiện mang thai?

Chào chị và cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Chúng tôi thấy rằng chị có sự am hiệu về kiến thức pháp luật hôn nhân và gia đình. Đúng như chị nói, theo Khoản 2, Điều 85 Luật hôn nhân gia đình quy định: “Trong trường hợp vợ có thai hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn”. Đây là 1 điều luật để hạn chế quyền ly hôn của người chồng và gia tăng trách nhiệm của người chồng đối với con cái, vì vậy khi vợ có thai hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì tòa sẽ không thụ lý đơn khởi kiện ly hôn.

Ở đây, chị không nói con chung của chị bao nhiêu tuổi nên chúng tôi không thể tư vấn được, tuy nhiên nếu chỉ xét riêng về hoàn cảnh khi chị đang có thai là điều kiện đủ để kháng cáo. Chị có thai chính là tình tiết mới , là căn cứ để kháng nghị theo thủ tục tái thẩm. v Khoản 1, Điều 305 Luật tố tụng dân sự : “Bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật bị kháng nghị theo thủ tục tái thẩm khi có một trong những căn cứ sau: “1. Mới phát hiện được tình tiết quan trọng của vụ án mà đương sự đã không thể biết được trong quá trình giải quyết vụ án.”

Vậy để bảo vệ quyền lợi của chị, chị có thể thông báo bằng văn bản về việc mình có thai cho Chánh án Tòa án nhân dân cấp tỉnh hoặc Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân câp tỉnh. Người có thẩm quyền sẽ quyết định hủy bản án, quyết định ly hôn đã có hiệu lực của bạn và đình chỉ giải quyết việc ly hôn của gia đình chị.

Mọng chị sớm tìm được phương án giải quyết hợp lý nhất cho vấn đề trên, nếu còn vướng mắc hãy mạnh dạn liên hệ với chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

 

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An