Hỏi đáp về ly hôn 510 Lượt xem

Trên 18 tuổi có được trợ cấp không?

Ba mẹ tôi ly hôn khi tôi mới 10 tháng tuổi. Tôi chỉ nghe ông bà tôi kể lại như thế vì cha mẹ tôi đã thỏa thuận việc mẹ tôi sẽ nuôi tôi, sau khi nuôi được 1 thời gian thì mẹ tôi có nhờ ông bà tôi chăm sóc tôi và đi lấy chồng khác. Từ đó trở đi mẹ tôi không chu cấp cho tôi một đồng nào, tôi sống nhờ vào vòng tay của ông bà. Giờ ông bà tôi đã già rồi, chỉ nuôi tôi được một phần nào vậy giờ tôi có được yêu cầu mẹ tôi bù lại kinh tế hay trợ cấp lại không khi năm nay tôi đã 20 tuổi. Cảm ơn luật sư.

Trên 18 tuổi có được trợ cấp không?

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Chúng tôi rất chia sẻ với hoàn cảnh của bạn hiện tại và mong bạn nỗ lực cho cuộc sống sau này.

Theo quy định tại Điều 110 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:”Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con”.

Như vậy,có hai trường hợp và khá quan trọng để việc xác định bạn có được trợ cấp nữa hay không:

  • Thứ nhất, bạn đã thành niên (thông tin bạn cung cấp cho thấy bạn đã 20 tuổi), bạn sẽ không được hưởng trợ cấp từ bố hay mẹ vì đã trưởng thành và tự lo được cho bản thân. Ngoài ra, theo quy định tại Điều 118 Luật hôn nhân và gia đình thì nghĩa vụ cấp dưỡng sẽ chấm dứt “khi người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình”
  • Thứ hai, bạn đã thành niên nhưng không có khả năng lao động và không có tài sản. Trường hợp này cần có sự xác nhận của cơ quan y tế và cơ quan có thẩm quyền. Nếu bạn rơi vào trường hợp này, bạn sẽ vấn được cha mẹ trợ cấp.

Tuy nhiên, khi xét về quá khứ cha mẹ bạn đã không hoàn thành nghĩa vụ của mình. Căn cứ khoản 2 Điều 82 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 cũng quy định sau khi ly hôn thì "cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con", cha mẹ bạn đã vi phạm nghĩa vụ cấp dưỡng và đẩy trách nhiệm nuôi dưỡng cho ông bà mà không cấp dưỡng. Vì vậy, bạn hoàn toàn có thể nhờ cha mẹ chu cấp một khoản nào đó để trang trải cuộc sống. Nếu cha mẹ bạn không đồng ý, bạn có thể nhờ tòa án can thiệp để đảm bảo lợi ích cho mình và ông bà.

Mong rằng, lời tư vấn của chúng tôi đã giúp bạn được phần nào. Nếu còn thắc mắc

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An