Hỏi đáp về thừa kế 137 Lượt xem

Thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất

Câu hỏi: Kính chào luật sư công ty luật Thái An, tôi là Minh Trí. Tôi có vấn đề như sau mong luật sư tư vấn giúp tôi: Tôi sống chung với bố mẹ đẻ, hiện nay hai cụ muốn để lại cho tôi mảnh đất và nhà (đã có sổ đỏ mang tên bố mẹ tôi). Vậy, khi được bố mẹ tặng cho mảnh đất đó thì tôi cần những thủ tục gì để được đứng tên trong sổ đỏ và những khoản tiền phải nộp nếu cần? Xin cảm ơn luật sư!

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty luật Thái An, để giải đáp thắc mắc của bạn chúng tôi xin được tư vấn luật như sau:

Thứ nhất, trường hợp của bạn là bố mẹ bạn muốn làm thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất sang con. Như vậy, trước khi tư vấn đến thủ tục thì chúng tôi cần lưu ý với bạn những điều kiện để thực hiện những giao dịch liên quan đến đất đai như tặng cho là:

  • Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
  • Đất không có tranh chấp, quyền sử dụng đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án;
  • Đất vẫn còn thời hạn sử dụng.

Thứ hai, theo quy định tại điểm a, điểm d, khoản 3, Điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định: Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản và việc công chứng thực hiện tại các phòng công chứng, việc chứng thực có thể thực hiện tại Uỷ ban nhân dân xã.

Như vậy, để thực hiện việc tặng cho quyền sử dụng đất từ bố mẹ sang con trước tiên bạn và bố mẹ bạn phải đến một tổ chức công chứng trên địa bàn tỉnh, thành phố nơi có đất hoặc UBND cấp xã để công chứng/chứng thực hợp đồng tặng cho này.

Thứ ba, về trình tự, thủ tục tặng cho

Bước 1: Các bên lập hợp đồng tặng cho và công chứng hợp đồng

Bước 2: Bạn nộp hồ sơ tại cơ quan quản lý nhà ở cấp huyện

Bước 3: Căn cứ vào hồ sơ, cơ quan quản lý nhà ở sẽ kiểm tra, xác định vị trí thửa đất và gửi cho cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính. Tuy nhiên, trong trường hợp của bạn do bố mẹ ruột tặng cho bất động sản nên theo điều 4 Nghị định 100/2008/NĐ – CP quy định chi tiết một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân nên khi tiến hành thủ tục sang tên giấy chứng nhận quyền đất thì bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân. Ngoài ra, căn cứ tại khoản 10 Điều 4 Nghị định 45/2011/NĐ – CP quy định các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ thì đối với trường hợp của bạn cũng được miễn lệ phí trước bạ.

Trên đây là phần giải đáp thắc mắc của chúng tôi về thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất có gắn với nhà. Nếu có bất kì vấn đề pháp lí vướng mắc nào, hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời.

Công ty Luật Thái An

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
0969 358 808

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 0969.358.808