Hỏi đáp về kết hôn 496 Lượt xem

Thủ tục nhận con và khai sinh cho con?

Tôi và vợ cũ của tôi ly hôn cách đây 1 năm do mâu thuẫn cũng như trái ngược quan điểm sống, trong quá trình hôn nhân không hạnh phúc. Sau 1 thời gian độc thân thì tôi quen được A. A chưa có gia đình nhưng lại có 1 đứa con 10 tháng tuổi. Giờ tôi muốn kết hôn với A và làm thủ tục nhận con cũng như khai sinh cho bé thì tôi làm thế nào? Mong luật sư giải đáp khúc mắc, đây là việc rất quan trọng với tôi.

Thủ tục nhận con và khai sinh cho con

Chào anh và cảm ơn anh đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Đối với những dữ liệu anh đưa ra,chúng tôi nhận thấy anh đang muốn giải quyết 2 vấn đề chính đó là việc kết hôn với chị A và nhận con rồi khai sinh cho đứa bé – là con chị A.

Thứ nhất, việc anh muốn kết hôn với chị A là hoàn toàn hợp pháp và không vi phạm chế độ 1 vợ 1 chồng (anh đã ly hôn với vợ được 1 năm và chị A thì chưa có gia đình). Hồ sơ để đăng ký kết hôn gồm : CMND( hoặc hộ chiếu 2 người ), Tờ khai đăng ký kết hôn(Mẫu TP/HT-2013-TKĐKKH –Anh có thể xin được ở UBND), ngoài ra đối với trường hợp anh phải xin xác nhận tình trạng quan hệ được cấp ở UBND xã, phường của anh. Hồ sơ được nộp tại UBND xã phường nơi anh(chị) đang sinh sống.

Thứ hai, việc anh muốn nhận con và làm khai sinh cho đứa bé, chú tôi tư vấn như sau:

  • Quyền đăng ký khai sinh là quyền bất khả xâm phạm, mỗi người khi sinh ra đều có quyền khai sinh và được pháp luật bảo vệ, không thể bị hạn chế. Vì vậy việc anh kết hôn với A hay không không ảnh hưởng đến việc khai sinh của đứa bé.
  • Hồ sơ khai sinh gồm: Giấy chứng sinh (Bệnh viện cấp), sổ hộ khẩu, CMND của người đi khai và giấy đăng ký kết hôn (Nếu có ) vì vậy chúng tôi khuyên anh nên đi đăng ký kết hôn trước khi khai sinh cho đứa bé.
  • Theo khoản 3 Điều 15 Nghị định 158/2005/NĐ-CP quy định về thủ tục đăng ký khai sinh: “… Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Uỷ ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh.” Như vậy, anh có thể đến khai sinh cho con cùng chị A và xã sẽ kết hợp việc nhận con cho anh. Anh có thể tham khảo điều 34 Nghị định 158/2005/NĐ-CP  quy định thủ tục đăng ký việc nhận con để có thể nắm bắt thủ tục này.

Mong rằng lời tư vấn của chúng tôi đã thỏa mãn phần nào câu hỏi anh. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Mong rằng bạn sẽ tiếp tục sử dụng dịch vụ hỏi đáp về kết hôn này của công ty chúng tôi.

 nếu còn có những câu hỏi hay khúc mắc chưa được giải quyết

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An