Hỏi đáp về kết hôn 659 Lượt xem

Thủ tục khai sinh chậm?

Sau khi sinh em bé thì tôi về nhà ngoại tại Việt Trì, chồng tôi thì đi công tác xa. Đến nay đã được 3 tháng kể từ khi sinh ra mà con tôi vẫn chưa đi khai sinh được cho cháu. Tôi muốn hỏi thủ tục khai sinh chậm như thế nào và ông bà hay cô bác có thể đi khai sinh được không bởi vì hộ khẩu tôi ở Sơn La mà giờ nhà tôi không có ai cả?

Người gửi: Vân Anh

Thủ tục khai sinh chậm?

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Đầu tiên, thủ tục khai sinh chậm thì theo quy định tại Điều 45 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hộ tịch, bạn cần có những giấy tờ đó là:

  • Giấy tờ chứng minh việc sinh (như giấy chứng sinh (theo mẫu quy định, do cơ sở y tế nơi trẻ em sinh ra cấp) hoặc văn bản xác nhận của người làm chứng nếu trẻ sinh ra ngoài cơ sở y tế).
  • Xuất trình giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em.
  • Giấy tờ tùy thân như CMND, sổ hộ khẩu
  • Tờ khai theo mẫu.

Nơi nhận hồ sơ và làm thủ tục là cán bộ tư pháp xã, phường. Giấy khai sinh của con chị sẽ có 1 phần ghi chú nhỏ đó là “đăng ký quá hạn”. Ghi chú này không ảnh hưởng gì đến thủ tục sau này.

Việc ông bà, cô chú đi đăng ký khai sinh cho cháu được pháp luật cho phép. Bạn có thể tham khảo quy định tại điều 14, Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 về đăng ký và quản lý hộ tịch thì thời hạn khai sinh và trách nhiệm khai sinh.

Mong bạn sớm hoàn thành thủ tục. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Mong rằng bạn sẽ tiếp tục sử dụng dịch vụ hỏi đáp về kết hôn này của công ty chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

 

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An