Hỏi đáp về ly hôn 502 Lượt xem

Thu nhập không ổn định, có được nuôi con?

Em là công nhân may nên công việc rất bấp bênh. Con em được 2 tuổi rồi, nhà chồng thì cứ đòi quyền nuôi con và không cho em được nuôi cháu. Em đang rất băn khoăn không biết làm sao bời vì xét về kinh tế, em không thể bằng được chồng em.

Thu nhập không ổn định, có được nuôi con?

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì "Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”. Xét đến trường hợp của bạn, con bạn mới được 24 tháng tuổi, tòa sẽ giao trực tiếp cho bạn nuôi dưỡng.

Về kinh tế, người không trực tiếp nuôi con phải có nghĩa vụ cấp dưỡng, thăm nom nên đây không phải vấn đề để bạn lo lắng. Tuy nhiên chồng bạn hoàn toàn có thể xin tòa án để giành quyền nuôi con nếu điều kiện của chồng bạn tốt hơn và bạn vẫn chưa có sự ổn định về kinh tế. Theo quy định tại điểm d mục 11 Nghị quyết số 02/2000/NQ-HĐTP thì: "Trong trường hợp vợ, chồng không thỏa thuận được được về người trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi con căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần”.

Tóm lại, trong thời điểm hiện tại bạn hoàn toàn có thể được tòa giao con trực tiếp để nuôi nấng tuy nhiên nếu bạn không ổn định về kinh tế trước khi cháu 36 tháng tuổi và chồng bạn vẫn muốn nuôi con thì rất khó bạn có thể giành lại được quyền này. Bạn hãy chú ý nhé!

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An