Hỏi đáp về ly hôn 1455 Lượt xem

Thay đổi thỏa thuận khi Tòa án tiến hành hòa giải

Sau khi Tòa án thụ lý đơn xin ly hôn của tôi, ngày 19/7/2015, tôi và chồng đã lên Tòa để tiến hành hòa giải. Vì nghĩ con sẽ được chăm sóc tốt hơn khi ở với bố (do chồng tôi có thu nhập rất cao) nên tôi đã ký giấy giao quyền nuôi con cho chồng. Bây giờ, sau khi suy nghĩ lại, tôi rất muốn được chăm sóc và nuôi dạy con trai 16 tháng. Xin hỏi: tôi có thể thay đổi thỏa thuận của mình tại Tòa không? Tôi phải làm gì?

thay đổi thỏa thuận hòa giải ly hôn

Công ty luật Thái An tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại điều 187 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004 (sửa đổi và bổ sung năm 2011) và Điều 21 Nghị quyết số 05/2012/NQ-HĐTP thì:

1. Hết thời hạn bảy ngày, kể từ ngày lập biên bản hoà giải thành mà không có đương sự nào thay đổi ý kiến về sự thoả thuận đó, thì về nguyên tắc chung Thẩm phán chủ trì phiên hoà giải ra quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự. Nếu vì trở ngại khách quan mà Thẩm phán không ra quyết định được, thì Chánh án Toà án phân công một Thẩm phán khác ra quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự.

2. Thẩm phán chỉ ra quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự, nếu các đương sự thoả thuận được với nhau về việc giải quyết toàn bộ vụ án (các quan hệ pháp luật, các yêu cầu của các đương sự trong vụ án) và cả về án phí. Trong trường hợp các đương sự thoả thuận được với nhau về việc giải quyết toàn bộ vụ án nhưng không thoả thuận được với nhau về trách nhiệm phải chịu án phí hoặc mức án phí, thì Toà án không công nhận sự thoả thuận của các đương sự mà tiến hành mở phiên toà để xét xử vụ án.

3. Trong trường hợp các đương sự chỉ thoả thuận được với nhau về việc giải quyết một phần vụ án, còn phần khác không thoả thuận được, thì Toà án ghi những vấn đề mà các đương sự thoả thuận được và những vấn đề không thoả thuận được vào biên bản hoà giải theo quy định tại khoản 1 Điều 186 của BLTTDS và tiến hành ra quyết định đưa vụ án ra xét xử, trừ trường hợp có căn cứ để tạm đình chỉ hoặc đình chỉ việc giải quyết vụ án.

Có thể thấy, theo như quy định và tinh thần pháp luật ở trên, trong trường hợp của bạn, thỏa thuận nuôi con giữa bạn và chồng (dù là hòa giải thành hay hòa giải không thành) thì trong vòng bảy ngày kể từ ngày lập biên bản hòa giải, bạn hoàn toàn có thể thay đổi nội dung đã thỏa thuận trong phiên hòa giải. Để thay đổi quyết định đó, bạn phải gửi yêu cầu thay đổi ý kiến của mình đến Tòa án nhân dân đã tiến hành hòa giải cho vợ chồng bạn.

 

Liên hệ ngay để được tư vấn luật nhanh nhất!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An