Hỏi đáp về ly hôn 976 Lượt xem

Thay đổi họ cho con sau khi ly hôn

Chàc các luật sư Luật Thái An, tôi và chồng tôi đã ly hôn và có một con chung. Sau khi ly hôn tôi được quyền nuôi cháu. Giờ tôi muốn thay đổi họ của cháu từ họ của chồng sang họ của tôi có được không? Và nếu được thì cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết?

Công ty luật Thái An trả lời bạn như sau:

Quyền thay đổi họ, tên cho con được quy định tại Điểm d Khoản 1  Điều 27 Bộ luật Dân sự: cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại.

Cũng theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 Nghị định số 158/NĐ-CP quy định về đăng ký và quản lý hộ tịch thì cá nhân có yêu cầu thaỵ đổi họ, tên, chữ đệm đã được đăng ký đúng trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính giấy khai sinh khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự.

Cũng theo quy định tại khoản 1 Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, thì "Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng". Do đó, cả vợ và chồng đều có quyền và nghĩa vụ nhất định đối với con của mình kể cả khi quan hệ hôn nhân chấm dứt.Dẫn đến ly hôn.Vì vậy, việc yêu cầu đổi họ tên cho con theo yêu cầu của một bên là vợ hoặc chồng đều phải được sự đồng ý của bên còn lại. Trường hợp của bạn, việc đổi họ tên cho con bạn phải được sự đồng ý của chồng bạn.

Bên cạnh đó với việc thay đổi họ, tên cho con bạn nếu con bạn từ 9 tuổi trở lên thì phải được con bạn đồng ý.

Cơ quan có thẩm quyển giải quyết:

Trường hợp 1: Nếu con bạn dưới 14 tuổi thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh trước đây có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch.

Trường hợp 2: Nếu con bạn trên 14 tuổi thì Ủy ban nhân dân cấp huyện, mà trong địa hạt của huyện đó đương sự đã đăng ký khai sinh trước đây, có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch.

Liên hệ ngay để được tư vấn luật kịp thời!

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An