Hỏi đáp về kết hôn 858 Lượt xem

Thẩm quyền đăng ký kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài?

Thẩm quyền đăng ký kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài được pháp luật nước ta quy định như thế nào?

Câu hỏi: Em có hộ khẩu thường trú tại Hà Nội, bạn trai em là người Việt Nam định cư tại Pháp, tuy nhiên bạn trai em vẫn có hộ khẩu thường trú tại Hà Nội. Tháng 7/2015, vợ chồng em đăng ký kết hôn tại UBND phường nơi em thường trú. Khi lên Sở tư pháp để chồng em làm thủ tục đón người nhà sang Pháp thì Sở tư pháp không chấp nhận giấy đăng ký kết hôn do phường cấp của vợ chồng em, và yêu cầu phải làm lại, do Sở tư pháp cấp. Em muốn hỏi hướng dẫn này của Sở tư pháp có làm đúng theo quy định pháp luật không? Thẩm quyền đăng ký kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài như thế nào?



Văn phòng Luật sư tư vấn ly hôn công ty luật Thái An trả lời:

Về thẩm quyền đăng ký kết hôn được quy định tại Điều 19 Nghị định 126/2014/NĐ-CP: Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, nơi đăng ký thường trú của công dân Việt Nam, thực hiện đăng ký kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài, giữa công dân Việt Nam với nhau mà ít nhất một bên định cư ở nước ngoài. Trong trường hợp của bạn là đăng ký tại Sở tư pháp thành phố Hà Nội

Như vậy hướng dẫn trên của sở tư pháp là đúng, trường hợp của vợ chồng bạn phải thực hiện đăng ký kết hôn tại Sở tư pháp thành phố Hà Nội.

Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn của vợ chồng bạn sẽ bị thu hồi, hủy bỏ và thực hiện lại việc đăng ký kết hôn tại Sở tư pháp thành phố Hà Nội theo quy định tại Điều 13 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014: “Trong trường hợp việc đăng ký kết hôn không đúng thẩm quyền thì khi có yêu cầu, cơ quan nhà nước có thẩm quyền thu hồi, hủy bỏ giấy chứng nhận kết hôn theo quy định của pháp luật về hộ tịch và yêu cầu hai bên thực hiện lại việc đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Trong trường hợp này, quan hệ hôn nhân được xác lập từ ngày đăng ký kết hôn trước.”;, chồng bạn phải mang giấy chứng nhận độc thân từ bên Pháp về Việt Nam mới đủ hồ sơ. Vợ chồng bạn sẽ được cấp giấy chứng nhận kết hôn thay thế và ngày đăng ký kết hôn được căn cứ theo ngày của lần đăng ký kết hôn trước

Công ty luật Thái An là công ty tư vấn hàng đầu về tư vấn ly hôn, tư vấn thủ tục ly hôn, dịch vụ ly hôn giải quyết các vấn đề liên quan đến luật dân sự và hình sự...

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An