Hỏi đáp về ly hôn 818 Lượt xem

Tài sản riêng khi ly thân có phải chia khi ly hôn không?

Bố mẹ tôi đã ly thân 15 năm nay. Trong thời gian ly thân mẹ tôi đã tích góp được một số tiền và mua một căn nhà. Căn nhà này giờ tôi và mẹ tôi đang sinh sống. Gần đây một người bạn nói với tôi rằng vì bố mẹ tôi chưa ly hôn nên về nguyên tắc bố tôi vẫn có quyền trên một nửa căn nhà trên. Vậy xin luật sư cho tôi hỏi lời bạn tôi nói có đúng hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn (Người gửi: Nguyễn Lan Hương, TP Nam Định).

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng luật Thái An. Luật sư hôn nhân và gia đình xin trả lời bạn như sau:

Pháp luật chúng ta hiện nay chưa thừa nhận vấn đề ly thân giữa 2 vợ chồng là có giá trị pháp lý. Nên dù ba mẹ bạn đã ly thân không sống chung với nhau đã 15 năm nay nhưng vẫn chưa làm thủ tục ly dị thì xét về khía cạnh pháp lý, ba mẹ bạn vẫn còn tồn tại quan hệ vợ chồng và được pháp luật công nhận. 

Theo Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về tài sản chung của vợ chồng như sau:

-Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

- Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

- Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.

Như vậy, hiện nay dù cha mẹ bạn mỗi người đã có một cuộc sống và tài sản riêng được hình thành trong thời gian 15 năm nhưng do giữa cha mẹ bạn vẫn còn tồn tại quan hệ hôn nhân được pháp luật bảo hộ thì khối tài sản này vẫn được coi là tài sản chung của bố mẹ bạn. Vì vậy, bố bạn vẫn có quyền đồng chiếm hữu, sử dụng, định đoạt đối với căn nhà này. Có thể khẳng định rằng lời nói của mà bạn nghe được từ người bạn là hoàn toàn có cơ sở pháp lý.

Trân trọng.

Công ty luật Thái An với những luật sư hàng đầu về hôn nhân và gia đình sẵn sàng giải đáp mọi thắc mắc của bạn. 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An