Hỏi đáp về kết hôn 683 Lượt xem

Sống chung như vợ chồng trái pháp luật

Xin các luật sư cho tôi hỏi : Tôi và chồng kêt hôn từ năm 2005 và giờ đã có 2 con. Chúng tôi có nhà và hộ khẩu Hà Nội. Do đặc thù nghề nghiệp nên chồng tôi thường xuyên phải công tác trong Thành phố Hồ Chí Minh trong thời gian dài. Gần đây tôi phát hiện được chồng tôi và một cô gái cùng sống chung như vợ chồng trong căn nhà chồng tôi mua ở Thành phố Hồ Chí Minh. Vậy trong trường hợp này pháp luật có quy định nào để ngăn chặn việc này không? Tôi xin chân thành cám ơn! - Chị Nguyễn Hoa Huệ, quận Thanh Xuân.

Chào bạn với câu hỏi của bạn luật sư luật Thái An xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định của pháp luật hôn nhân và gia đình, việc chồng bạn chung như vợ chồng với người khác trong thời kỳ hôn nhân của hai bạn là vi phạm pháp luật Hôn nhân và gia đình. Chồng bạn sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 48 của nghị định số 110/2013/NĐ-CP về vi phạm hành chính về Tư pháp, hôn nhân gia đình. Theo đó mức phạt sẽ giao động từ một triệu đồng đến ba triệu đồng.

Bên cạnh đó theo Điều 147 Bộ luật hình sự (BLHS) hiện hành quy định:

Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

Như vậy, pháp luật có rất nhiều chế tài xử phạt, từ xử phạt hành chính đến cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến phạt tù để bảo vệ chế độ hôn nhân một vợ một chồng.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An